irpg Community
อยากรู้ว่าเพื่อนๆใช้เมาส์ปากกาสุดที่รักยี่ห้อและรุ่นอะไรกัน - Printable Version

+- irpg Community (http://irpg.in.th)
+-- Forum: Imperial School of Art, Literature and Design (http://irpg.in.th/forum-41.html)
+--- Forum: Art Square (http://irpg.in.th/forum-17.html)
+--- Thread: อยากรู้ว่าเพื่อนๆใช้เมาส์ปากกาสุดที่รักยี่ห้อและรุ่นอะไรกัน (/thread-1260.html)

Pages: 1 2

อยากรู้ว่าเพื่อนๆใช้เมาส์ปากกาสุดที่รักยี่ห้อและรุ่นอะไรกัน - benjama409 - 06-23-2013

ยังไงช่วยตอบกันหน่อยนะจะได้แชร์ประสบการณ์เมาส์ปากกาของเราด้วยมีดีและเสียยังไง?
อย่างของข้าน้อย ใช้เมาส์ปากกา
WACOM Bamboo Pen (CTL470) ราคาประมาณ 3490 บาท (ไม่ใช่รุ่น Touch นะ)
[Image: Wacom-Bamboo-Connect-CTL470.jpg]

ข้อดีเจ้าตัวนี้ก็คือ สามารถปรับได้ว่าเราถนัดซ้ายหรือขวาในการใช้เมาส์ปากกาวาด
พื้นที่ใช้งาน 4 x 6 นิ้ว แรงกด 1,024 ระดับ

สำหรับข้าน้อยคิดว่ารุ่นนี้เป็นรุ่นที่เหมาะสำหรับผู้ฝึกใหม่สุดๆ ราคามันย่อมเยา ไม่แพงด้วย
และที่สำคัญ ใช้งานหลายชั่วโมงก็ไม่เคยมีปัญหา ระบบสั่น เส้นสั่น (แต่สิ่งหนุ่งคือเลอะง่าย)
ไม่ต้องใช้ถ่านในตัว และ ปากกาจับก็ถนัดมือ(เหมือนจับปากกาด้ามใหญ่)

ส่วนข้อเสียก็น่าจะ ไม่มีเครื่องมือในเครื่อง(ปุ่มกด)
ไม่มีระบบTouch ไม่มียางลบ(แต่ไม่ใช่ปัญหา)
การตัดเส้น ถึือว่าอยู่ในระดับปานกลาง (ไม่ดีมาก)

สรุปคือ ใช้ขีดๆเขียนๆลงสี ได้ระดับหนึ่งของผู้ใช้ทั่วไปจร้า (ฝึกจนชินก็เดือนเศษๆ)

RE: อยากรู้ว่าเพื่อนๆใช้เมาส์ปากกาสุดที่รักยี่ห้อและรุ่นอะไรกัน - LuZi - 06-23-2013

ใช้สองตัวคับ
Lapazz H850 กับ Wacom Bamboo Pen (รุ่นเดียวกับจขกทนะแหละ)
ปกติจะใช้ Bamboo (งานปกติ,ฝึกวาด) แต่ถ้าเวลางานด่วนเน้นความไวหรือระบายอารมณ์ผมจะใช้ Lapazz ที่ชินมือสุด เพราะใช้มานานหลายปี
ที่ชอบใช้เพราะกระดานมันไม่หนืด วาดลื่น ข้อดีอีกอย่างคือราคาถูก (ราวๆสองพันนิดๆ) แต่ข้อเสียคือปากกาใช้ถ่าน และค่อนข้างมีปัญหาเสียได้ง่าย
ยิ่งพวกรุ่นกระดานขาวรุ่นเก่านี่ผมทำเสียไปอันสองอันแล้ว แต่รุ่นกระดานสีดำผมใช้มาสามปียังไม่เจอปัญหาอะไรที นอกจากไดรเวอร์บางครั้งติดๆดับๆ
ต้องเสียบเข้าออกใหม่ และก็ไฟรั่วบ่อยโดนดูดประจำ(อันนี่ตั้งแต่ตอนสมัยรุ่นกระดานสีขาว)

[Image: 2013-06-2313.36.56.jpg]

RE: อยากรู้ว่าเพื่อนๆใช้เมาส์ปากกาสุดที่รักยี่ห้อและรุ่นอะไรกัน - Nayru - 06-23-2013

เคยใช้อยู่2อันครับ อันแรกใ้ช้ Lapazz แบบในรูปท่านลูเลย โอเคดีนะ แต่ไม่ได้ใช้นานนัก(ยืมของมหาลัยฯมา =w=)

ส่วนอันปัจจุบันใช้ Bamboo Pen&Touch ครับ ชินมือดี(แต่ไม่ค่อยได้ใช้ทั้งยางลบทั้งปุ่มฟังก์ชั่นเลย Orz)

RE: อยากรู้ว่าเพื่อนๆใช้เมาส์ปากกาสุดที่รักยี่ห้อและรุ่นอะไรกัน - bassza123 - 06-23-2013

ตอนนี้ผมใช้เมาส์หนูอยู่ครับ อิอิ Derp
[Image: 0s5v.jpg]

//ผิด (โดนถีบdash)

ปล.ตอนนี้ผมกำลังเก็บตังค์ซื้อรุ่นที่เจ้าของกระทู้ใช้อยู่เหมือนกันครับ อิอิ : D (แต่เก็บไม่ค่อยจะได้ ปวส. เงินไปกับกิจกรรมอย่างเดียว TwT)

RE: อยากรู้ว่าเพื่อนๆใช้เมาส์ปากกาสุดที่รักยี่ห้อและรุ่นอะไรกัน - Mary - 06-23-2013

WACOM Bamboo Pen&Touch สีดำขนาด 4x5 นิ้วราคา 4,890บาทค่ะ
[Image: edefeb258b.jpg]
ใช้มาสองปีครึ่งเเล้วถ้ามันยังอยู่ถึงธันวาคมปีนี้ได้มั้นก็อายุครบสามขวบเเล้ว ส่วนตัวก็คิดว่าโอเคตัวปากกาก็ไม่มีปัญหาอะไรเท่าไรเรื่องความทนก็ถือว่าทนพอสมควรเลยตัวปากกาตกมาสิบกว่ารอบเเล้วยังไม่พังเลย ด้านการเขียนก็โอเคไม่มีปัญหาเรื่องเส้นสั้นเเม้จะวางมือถือไว้ใกล้ๆ ถ้าเกิดมันเริ่มสั่นๆก็ลองเอาผ้าชุบน้ำหมาดๆมาเช็ดฝุ่นที่เกาะดูก็หายเเล้ว

RE: อยากรู้ว่าเพื่อนๆใช้เมาส์ปากกาสุดที่รักยี่ห้อและรุ่นอะไรกัน - Kuma - 06-23-2013

ผมใช้ใช้ Intuos 4 อยู่เน่อ แต่ของผมนี่ไซส์ S เอง จำได้ว่าตอนที่ซื้อมานี่มันลดราคาเหลือ 12700+ รึไงนี่ล่ะ(ที่เซียร์ รังสิต)

[Image: 079045ec7d.jpg]
ตอนนั้นจำได้ว่าได้ตังค์ค่างานมาสดๆจากสำนักพิมพ์มา 25000 เลยซิวมาไว้ในครอบครองซะ เพราะดูจากออฟชั่นแล้วตอนนั้นดีที่สุด
(เพราะมันรุ่นใหม่สุดในตอนนั้น ตอนนี้มีรุ่น5แบบไร้สายแล้ว) ที่จำได้แม่นเพราะว่า เดือนนั้นกระเป๋าตังค์ผมติดคริ ต้องซดมาม่าหลายวันอยู่เหมือนกัน
แต่ผมถือว่าคุ้มค่ามากกับเครื่องมือหากินตัวนี้ เพราะมันทำเงินให้ผมเกินราคาของมันหลายสิบเท่าเลยทีเดียว
ปัจจุบันยังใช้อยู่และยังไม่มีปัญหางอแงแต่อย่างใด ด้วยออฟชั่นเพิ่มน้ำหนักแรงกดถึง2048มากกว่าของทั่วไปอยู่1เท่า ถ้าใครเคยจับรุ่นนี้
แล้วจะรู้สึกได้ถึงความแตกต่างถ้าไปจับรุ่นที่แรงกดน้อยกว่า และก็ออฟชั่นซัพพอร์ตกับโปรแกรมเพ้นท์รูปอีกหลายๆโปรแกรม SAI,PSมMANGASTUDIO,ILLUSTSTUDIO,PAINTER และอีกเยอะแยะ
ถ้าใครมีทุนพอและต้องการความคุ้มค่าผมแนะนำรุ่นนี้ตัวใหม่แบบไร้สายไปเลย(รุ่น5) เพราะราคาไม่ตกหนักงกันเท่าไหร่ (เผลอๆจะถูกกว่า4อีก)
แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นมันก็ไม่ได้หมายความว่าได้มาแล้วจะเขียนรูปได้เก่งขึ้นแต่อย่างใด (ฝีมือไม่มีขายอยากได้ต้องฝึกเอาเอาน่อ ^^)
เพื่อนผมใช้แค่แบมบูสีดำ เขียนงานสวยกว่าผมอีกนะ ^^"

ปล.ไดรเวอร์ของรุ่นนี้พยายามติดตั้งจากแผ่นที่แถมมาให้นะครับ (เสถียรมากไม่เคยมีปัญหา)
ไดรเวอร์ตัวใหม่ในเว็บผมเคยโหลดมาใช้แล้ว มันงอแงตลอด

RE: อยากรู้ว่าเพื่อนๆใช้เมาส์ปากกาสุดที่รักยี่ห้อและรุ่นอะไรกัน - anime13master - 06-23-2013

ตัวแรกสุดใช้ Lapazz ลงไดรเวอร์แล้วใช้ปากกาวาดไม่ออก(คาดว่าเจอของหลุด QC) กดเส้น 40 หนาเท่าเส้น 1 แต่นึกว่าปกติของมันอยู่ละ เลยทนใช้ไปแบบนั้นจนเลยระยะเวลารับประกัน...

ปัจจุบันใช้ Hanvon ครับ ทนไม้ทนมือดี แถมมีหัวปากกาให้เปลี่ยนตรึม

RE: อยากรู้ว่าเพื่อนๆใช้เมาส์ปากกาสุดที่รักยี่ห้อและรุ่นอะไรกัน - BlackHole - 06-23-2013

Lapazz รุ่นเดียวกับพี่ลูครับ แหะๆ

RE: อยากรู้ว่าเพื่อนๆใช้เมาส์ปากกาสุดที่รักยี่ห้อและรุ่นอะไรกัน - gol-a-khung - 06-26-2013

[Image: CTE450S_side-300x300.jpg]

Bamboo Fun CTE450 ครับ นานจนตกรุ่นไปแล้ว

RE: อยากรู้ว่าเพื่อนๆใช้เมาส์ปากกาสุดที่รักยี่ห้อและรุ่นอะไรกัน - zhoutian - 07-14-2020

ส่วนรุ่นที่ใช้คือ XP-Pen Star 06 https://www.xp-pen.com/product/49.html , พื้นที่ใช้งาน 10 x 6 นิ้ว แรงกด 8,192 ระดับ . ประมาณนี้ครับ เคยผ่านตาอยู่ ราคาประมาณ 2500-2900 + แล้วแต่ร้านครับ แต่แนะนำตัวนี้เลย ถือว่าใช้ได้ดีพอควร ลองเดินหาดูครับเผื่อได้ของถูก .
[Image: ab8d67da66a26137ad470ea1511167b8_thumb_500_500.jpg]