irpg Community
how to make background (คราวนี้สอนทำจริงๆน่ะ) - Printable Version

+- irpg Community (https://irpg.in.th)
+-- Forum: Imperial School of Art, Literature and Design (https://irpg.in.th/forum-41.html)
+--- Forum: Art Square (https://irpg.in.th/forum-17.html)
+--- Thread: how to make background (คราวนี้สอนทำจริงๆน่ะ) (/thread-1539.html)

how to make background (คราวนี้สอนทำจริงๆน่ะ) - jin - 11-30-2013

หลายๆคนคงอยากทำแบ็คกราวหรือของประกอบฉากสำหรับเกมของตัวเองทั้งนั้น
ดังนั้นวันนี้ผมเลยนำวิธีทำภาพประกอบในเกมแบบง่ายๆซึ่งบางครั้งผมก็นำวิธีนี้มาใช้ในเกม มาฟากน่ะครับ
วิธีทำแบ็คกราว หรือภาพประกอบเกมที่ผมเคยทำครับ
1เลือกรูปที่ต้องการมาก่อนครับ ตัวอย่างผมใช้รูปวิวทุ่งหญ้า หลังจากได้เหยื่อมา ก็จัดการเซฟและจับมายัดใส่โปรแกรมตกแต่งรูป เนื่องจากอาจเกิดปัญหาลิขสิทธิ์ เพราะผมใช้ของเถื่อน จึงขอเซ็นเซอชื่อโปรแกรมน่ะครับ
[Image: sample1.jpg]

2หลังจากได้รูปมาแล้ว ให้ไปที่ฟิลเตอร์ (Filter) ดังรูปภาพ และไปที่หัวข้อ อาทิสติก (Artistic)และ ปรับค่าความชัดและค่าต่างๆตามรูป
[Image: 0sample2.jpg]

[Image: sample3.jpg]

3หลังจากปรับค่าต่างๆแล้ว นำรูปที่ได้ไปย่อขนาดลงซัก 1/3 เช่นรูปผม 1920*900 ผมนำม่ย่อเหลือ 500
[Image: sample4.jpg]

4นำรูปที่ย่อขนาดแล้ว ไปปรับความสว่างของรูปเพิ่มขึ้นประมาฯ 25-35 เปอเซ็น (ที่จริงก็ไม่ได้กำหยดตายตัว แต่ผมชอบเป็นพิเศษที่จะให้ตัวละครเด่นเลยปรับความสว่างฉากหลังมากหน่อยเพื่อเน้นตัวละคร ข้อนี้ สามารถ ปรับได้ตามใจชอบครับ แต่ที่แนะนำให่ปรับขึ้นเพราะว่า ต่อไปเราจะนำรูปไปทำคัตเอาอีกครั้ง)
[Image: sample5.jpg]

5 นำรูปที่ปรับความสว่าง ไปทำคัตเอาอีกครั้งเพื่อเกลี่ยเม็ดสีให้ราบเรียบ
[Image: sample6.jpg]

6นำรูปที่เสร็จจากทำคัตเอา ในขั้นตอนที่ 5 มาขยายหรือปรับขนาดให้ได้ตามที่ต้องการ ซึ่งของผมคือ 950 *600

7 หลังจากขยายรูป ก็ใช้เครื่องมือ Lesso tool ขีดเพื่อเลือกพื้อนที่ที่ต้องการลบ หรือจะใช้เครื่องมือปากกาหรือพู่กันก็ได้ดูดสีบริเวณที่เราต้องการทำเป็นGround สำหรับตัวละคร หรือจะตัดทิ้ง แล้วเทสีทีเดียวเลยก็ได้
[Image: sample7.jpg]

8 เสร็จสิ้น เราก็จะได้ ฉากหลัง สำหรับนำไปเล่นอะไรได้หลายอย่าง
[Image: sample8.jpg]

กูเลส กูเลสเต็มไปหมด
[Image: sample9.jpg]

หวังว่าบทความนี้คงมีประโยชน์ สำหรับผู้ที่เริ่มลงมือหัดทำฉาก หรือเริ่มลงมือสร้างเหมส์ แต่ไม่รู้จะเริ่มต้นอย่างไรในการทำฉากไม่มากก็น้อยน่ะครับ

วันที่ผมกลับมาจากการทำงานตอนตี3กว่าๆและนอนไม่หลับ
jnkillerqueen

RE: how to make background (คราวนี้สอนทำจริงๆน่ะ) - gol-a-khung - 11-30-2013

ขอบคุณครับ เป็นเทคนิคที่ดี ทำง่ายมากเลยครับ สามารถนำไปประยุคกับงานได้หลายแบบเลย

RE: how to make background (คราวนี้สอนทำจริงๆน่ะ) - P.P.DarkWings - 11-30-2013

โอ้สสสส ขอบคุณมากๆครับท่านjn ได้ความรู้ดีๆเเล้ว คุๆ

RE: how to make background (คราวนี้สอนทำจริงๆน่ะ) - B.o.N. - 11-30-2013

โอ๊ะขอบคุณครับ มีประโยชน์ไม่เลวเลยครับ ไว้เดี๋ยวลองใช้ดูบ้าง- -+

RE: how to make background (คราวนี้สอนทำจริงๆน่ะ) - dreamknight - 11-30-2013

;3

ภาพมองไม่เห็นแล้วขอรับ ท่านณัฐ

อยากเห็นจังเลย >//<

RE: how to make background (คราวนี้สอนทำจริงๆน่ะ) - Nazuth - 11-30-2013

ผมยังเห็นภาพตามปกตินะครับ

RE: how to make background (คราวนี้สอนทำจริงๆน่ะ) - Hitoshura - 11-30-2013

เสริมให้ว่าจะใช้ image trace ใน ai ก็ได้เหมือนกันนะสำหรับภาพสไตล์นี้ (+มันจะกลายเป็น vector ดัวย)

RE: how to make background (คราวนี้สอนทำจริงๆน่ะ) - นิราจ - 11-30-2013

ขอบคุณมากๆคับ
เทคนิคใหม่ๆ

RE: how to make background (คราวนี้สอนทำจริงๆน่ะ) - dreamknight - 12-02-2013

;3

เห็นภาพแล้วครับ สุดยอดมาก

ขอรับเทคนิคไปใช้ล่ะนะขอรับ