irpg Community
Friends [Horror game] - Printable Version

+- irpg Community (http://irpg.in.th)
+-- Forum: Stone Jar Museum & Showroom (http://irpg.in.th/forum-15.html)
+--- Forum: Completed Project (http://irpg.in.th/forum-19.html)
+--- Thread: Friends [Horror game] (/thread-2652.html)

Pages: 1 2

Friends [Horror game] - Seungdig - 11-05-2015

FriendS
[Image: lo4GP7.jpg]

เกมแนว-Horror (ผสมPuzzle)
โปรแกรม-Rpg Maker VX Ace
จัดทำโดย-Seungdig
ภาษา-ไทย

เกริ่น

ก่อนอื่นผมต้องขอบอกก่อนเลยว่า ผมเพิ่งเคยทำเป็นครั้งแรก ด้วยประสบการณ์การทำเกม จาก 0 พอดีผมมีไอเดียที่อยากจะทำเกม แนวสยองขัวญ เลยมาเจอ โปรแกรมนี้เข้า จึงได้ศึกษา และลองทำเกมขึ้นมา อย่างงูๆ ปลาๆ จนจบออกมาได้เป็นเกมนี้ในที่สุดครับ

เนื้อเรื่อง

เราจะได้รับบทเป็น หญิงสาว วัย 18 ชื่อว่า Iris เธอและเพื่อนๆถูกเชิญมายังงานวันเกิดที่บ้านของ เพื่อนคนนึง ที่ชื่อว่า Christina โดยพื้นที่ระแวกบ้านพักของ Christina นั้นเดิมเคยมีคดีฆาตกรรมสะเทือนขัวญเกิดขึ้น .......คืนแรกหลังรับประทานอาหาร Iris และเพื่อนๆ ต่างแยกย้ายเข้าห้องพัก โดยไม่รู้เลยว่านี่อาจเป็น อาหารมื้อสุดท้ายที่พวกเขาจะได้ทาน....ความสัมพันธ์ ระหว่างเพื่อนจะทำให้พวกเขาทั้งหมดสามารถมีชีวิตรอดได้หรือไม่ติดตามได้ในFriends

ตัวละคร

[Image: p7pG7wG5p]
1.Iris ตัวละครหลัก หญิงสาว ที่มีความเป็นผู้นำ จิตใจดี เป็นที่รักของเพื่อน
[Image: hlpUDMmgp]
2.Maxwel ชายหนุ่มผู้ซื่อสัตย์ อ่อนโยน มีเสน่ห์น่าหลงไหล
[Image: p8heik8rp]
3.Ericชายหนุ่มมากด้วยอารมณ์ขัน ชอบแกล้งคนอื่น เหมือนเด็ก
[Image: paXeKrJXp]
4.Christina หญิสาวเจ้าของวันเกิด เป็นคุณหนูที่อ่อนหวาน ยิ้มแย้มแจ่มใส
[Image: p5xeXGXQp]
5.Dasieหญิงสาวมาดนางแบบ สวยเข้ม มั่นใจในตัวเอง
[Image: hlA2NWAqp]
6.Carolหญิงสาวขี้เอาแต่ใจ ขี้บ่น สนิทกับIris และชอบเกาะติด Maxwel
[Image: p8YcsiiHp]
7Rosarineหัวหน้าแม่บ้าน ผู้มีนิสัยเงียบขรึม

8.????ตัวละครพิเศษ (อาจจะได้เจอหรือไม่ได้เจอ ขึ้นอยู่กับการเล่น)

ระบบการเล่น

สู้ไม่ได้ !!!!! ซ่อนอย่างเดียว!!! อย่างให้ถูกจับตัวได้ นอกจากหาของตามที่ต่างๆแล้ว อาจจะต้องแก้ปริศนาที่มีทั้งยาก และง่ายปะปนกัน

คำแนะนำการเล่น

เนื่องจาก การตัดสินใจบางอย่างจะส่งผลต่อเหตุการณ์ต่อๆไป ผู้เล่นจึงจำเป็นต้องคิดอย่างรอบครอบและ ถ้าเจอจุดเซฟที่ไหน แนะนำให้ เซฟ!!!! บ่อยๆ และสำรวจทุกอย่างอย่างทั่วถึง

การเคลียร์เนื้อเรื่อง

ผู้เล่นสามารถทำการจบได้หลายแบบ ขึ้นอยู่กับว่าผู้เล่นได้ตัดสินใจไปทางไหน
แบบที่1. Bad Ending
แบบที่2. All Dead Ending
แบบที่3. All Survive Ending
แบบที่4. ตัวเอก+เพื่อนที่เราสามารถช่วยมาได้(อาจจะ2คน 3 คน หรือทั้งหมด)

การควบคุม

-กดปุ่ม ลูกศร เพื่อเดิน
-กด Space bar เพื่อตกลง
-กด Esc เพื่อเข้าหน้าเมนู และเพื่อยกเลิก
-กด Shift เพื่อวิ่ง
Screenshots

[Image: kSvLrF.jpg]

[Image: uIeorA.jpg]

[Image: affmbV.jpg]

[Image: 91Dh54.jpg]

[Image: jeE2Jl.jpg]

[Image: CYjl97.jpg]

ลิงค์โหลดครับ (แก้ไข 7/11/2015) Version 1.1 No RTP(ต้องการRTP ในการเล่น)

Show ContentSpoiler:

V2.0(9/11/58)

V3.0(9/03/59)

Version 3.0 (แก้ไข 9/03/59)
[url][/url]

(สำหรับคนที่ไม่มี RTP นะครับ โหลดแล้วเล่นได้เลย >>> http://www.mediafire.com/download/50k0018u7uk07gs/Friends+V.3+.exe)

ปล.ถ้าเจอบั๊กตรงไหน ช่วยบอกผมด้วยนะครับ ใครเล่นจบแล้ว มีอะไรจะติ ติง ทวงติ งซักถาม หรือแนะนำอะไร บอกได้เลยนะครับ

RE: Friends [Horror game] - Nazuth - 11-07-2015

เดี๋ยวจะลองเล่นดูนะครับ

RE: Friends [Horror game] - Seungdig - 11-07-2015

(11-07-2015, 07:11 AM)Nazuth Wrote: เดี๋ยวจะลองเล่นดูนะครับ

ขอบคุณมากครับ ติดตรงไหน ถามได้นะครับ หรือต้องการแนะนำอะไรบอกได้เลยนะครับ

RE: Friends [Horror game] - Nazuth - 11-07-2015

ลองเล่นดูแล้วนะครับดำเนินเรื่องในเกมค่อนข้างดีน่าติดตาม วางระบบต่างๆใช้ได้ส่วนมากเวลาเล่นเกมแนวๆนี้ผมมักจะเห็นหน้าเมนูเกมที่มีสเตตัส คำสั่งสวมใส่สำหรับเกมแนว RPG ซึ่งไม่จำเป้นในเกมแนวนี้แต่เกมนี้เปลี่ยนหน้าเมนูให้แสดงผลเท่าที่จำเป็นถือว่าใส่ใจในการทำเกมดีครับ

พูดถึงข้อด้อยที่พบเห็นอย่างแรกเลยคือยัดเพลงมาโดยไม่มีการแปลงไฟล์ถ้าแปลงไฟล์เป็น ogm,ogg ถ้าปรับคุณภาพไฟล์ดีๆก็จะสามารถได้ไฟล์เล็กลงเกือบสิบเท่าได้โดยที่คุณภาพของเพลงไม่เปลี่ยนเท่าไหร่ (ควรตั้งชื่อไฟล์ที่ใช้เป็นภาษาอังกฤษด้วยครับเพราะตั้งเป็นภาษาไทยคอมบางเครื่องจะอ่านไฟล์ไม่ได้หาไฟล์ต่างๆไม่เจอจนทำให้เกมเด้งออก)

อีกอย่างคือใส่ไฟล์ RTP มาทั้งหมดเลยทำให้ไฟล์กราฟฟิคหนักถึง 100MB ในการสร้างเนี่ยผมแนะนำว่าให้ตั้งค่าโปรเจ็คเลยว่าไม่ใช้ไฟล์จาก RTP แล้วไฟล์ไหนที่จำเป็นต้องใช้ก็ค่อยๆใส่ไปตามความจำเป็น

จากที่บอกไฟล์เพลง200MB+RTP100MB ไฟล์ที่จำเป็นต้องใช้จริงๆคงไม่ถึง 100MB ครับ เกมที่ไฟล์ใหญ่ๆเนี่ยถ้านำเสนอในกระทู้ได้ไม่น่าดึงดูดพอคนก็ไม่โหลดเล่นนะครับ ยิ่งคนที่มีประสบการณ์ในการทำเกมมามากเขาจะมองออกเลยว่าไฟล์ใหญ่เพราะยัดเพลงมาอย่างเดียว

พูดถึงเรื่องเกมเพลย์เท่าที่เห็นควรตั้งอีเวนท์ให้ไม่หันหน้าเวลาตัวละครคุยด้วยนะครับ เช่น คนนอนอยู่พอเราไปคุยด้วยตัวละครก็หันมาแล้วขึ้นข้อความว่าหลับแล้ว หรือหนูตายจมกองเลือดพอเราไปคุยด้วยหนูก็หันมาแล้วขึ้นข้อความว่าซากหนูตายเป็นอะไรที่ดูไม่สมจริงเลยครับ ไทล์เซ็ทมีเดินทะลุได้บ้างเล็กน้อย

รวมๆแล้วเป็นเกมที่ดีครับเห็นความใส่ใจในการทำแต่ละอย่างเลย(ผมยังเล่นไม่จบนะ) ;w;b

RE: Friends [Horror game] - Seungdig - 11-07-2015

(11-07-2015, 11:32 AM)Nazuth Wrote: ลองเล่นดูแล้วนะครับดำเนินเรื่องในเกมค่อนข้างดีน่าติดตาม วางระบบต่างๆใช้ได้ส่วนมากเวลาเล่นเกมแนวๆนี้ผมมักจะเห็นหน้าเมนูเกมที่มีสเตตัส คำสั่งสวมใส่สำหรับเกมแนว RPG ซึ่งไม่จำเป้นในเกมแนวนี้แต่เกมนี้เปลี่ยนหน้าเมนูให้แสดงผลเท่าที่จำเป็นถือว่าใส่ใจในการทำเกมดีครับ

พูดถึงข้อด้อยที่พบเห็นอย่างแรกเลยคือยัดเพลงมาโดยไม่มีการแปลงไฟล์ถ้าแปลงไฟล์เป็น ogm,ogg ถ้าปรับคุณภาพไฟล์ดีๆก็จะสามารถได้ไฟล์เล็กลงเกือบสิบเท่าได้โดยที่คุณภาพของเพลงไม่เปลี่ยนเท่าไหร่ (ควรตั้งชื่อไฟล์ที่ใช้เป็นภาษาอังกฤษด้วยครับเพราะตั้งเป็นภาษาไทยคอมบางเครื่องจะอ่านไฟล์ไม่ได้หาไฟล์ต่างๆไม่เจอจนทำให้เกมเด้งออก)

อีกอย่างคือใส่ไฟล์ RTP มาทั้งหมดเลยทำให้ไฟล์กราฟฟิคหนักถึง 100MB ในการสร้างเนี่ยผมแนะนำว่าให้ตั้งค่าโปรเจ็คเลยว่าไม่ใช้ไฟล์จาก RTP แล้วไฟล์ไหนที่จำเป็นต้องใช้ก็ค่อยๆใส่ไปตามความจำเป็น

จากที่บอกไฟล์เพลง200MB+RTP100MB ไฟล์ที่จำเป็นต้องใช้จริงๆคงไม่ถึง 100MB ครับ เกมที่ไฟล์ใหญ่ๆเนี่ยถ้านำเสนอในกระทู้ได้ไม่น่าดึงดูดพอคนก็ไม่โหลดเล่นนะครับ ยิ่งคนที่มีประสบการณ์ในการทำเกมมามากเขาจะมองออกเลยว่าไฟล์ใหญ่เพราะยัดเพลงมาอย่างเดียว

พูดถึงเรื่องเกมเพลย์เท่าที่เห็นควรตั้งอีเวนท์ให้ไม่หันหน้าเวลาตัวละครคุยด้วยนะครับ เช่น คนนอนอยู่พอเราไปคุยด้วยตัวละครก็หันมาแล้วขึ้นข้อความว่าหลับแล้ว หรือหนูตายจมกองเลือดพอเราไปคุยด้วยหนูก็หันมาแล้วขึ้นข้อความว่าซากหนูตายเป็นอะไรที่ดูไม่สมจริงเลยครับ ไทล์เซ็ทมีเดินทะลุได้บ้างเล็กน้อย

รวมๆแล้วเป็นเกมที่ดีครับเห็นความใส่ใจในการทำแต่ละอย่างเลย(ผมยังเล่นไม่จบนะ) ;w;b

ขอบคุณมากครับ จะเอาไปใช้ปรับปรุง ครับ (พึ่งเคยทำครั้งแรก แหะๆ ) เดี๋ยวคงต้องไปจัดการ RTP กับไฟล์เพลงใหม่ มีอะไร แนะนำอีก บอกได้เลยนะครับ โปรเจคต่อไปผมจะได้พัฒนาขึ้น

RE: Friends [Horror game] - Holy_Master - 11-07-2015

ครั้งแรก? จากที่ดูเหมือนคุณแน่นทฤษฎีการออกแบบมากๆ เลย เกมดูดีมากครับ

(11-07-2015, 06:55 PM)Holy_Master Wrote: ครั้งแรก? จากที่ดูเหมือนคุณแน่นทฤษฎีการออกแบบมากๆ เลย เกมดูดีมากครับ

ขอบคุณมากครับ ^^ ครั้งแรกเลยครับ เริ่มจาก งูๆปลาๆ ติดตรงไหนอยากให้มันออกมาอย่างไร ผมเสริจเราเกิลเลยครับ555+ ได้ความรู้จาก irpgth เนี่ยแหละครับ ^^

ปล.เล่นแล้วเป็นอย่างไร มีข้อแนะนำตรงไหนฝากด้วยนะครับ

RE: Friends [Horror game] - zychrominny - 11-07-2015

ว้าว เกมปี๋ ๆ ๆ ๆ *O*

RE: Friends [Horror game] - klakungDesu - 11-08-2015

มาลองเล่นรัวๆค่าา

-------------------
หลังจากเล่นได้มาพึกนึง ก็หลอนน่ะ โดยเฉพาะตกกระจก แต่ตรงกระจกเขาไม่เจออะไรน่ะ ชิลล์ๆ แต่พี่เขาอ่ะเจอ 55555
#แอนตี้กระจกเกม Friends หนักมาก

RE: Friends [Horror game] - Seungdig - 11-08-2015

(11-08-2015, 01:17 PM)klakungDesu Wrote: มาลองเล่นรัวๆค่าา

-------------------
หลังจากเล่นได้มาพึกนึง ก็หลอนน่ะ โดยเฉพาะตกกระจก แต่ตรงกระจกเขาไม่เจออะไรน่ะ ชิลล์ๆ แต่พี่เขาอ่ะเจอ 55555
#แอนตี้กระจกเกม Friends หนักมาก

ขอบคุณที่เล่นนะครับ ^^ มีเจอ บั๊กเกม ตรงไหนบ้างไหมครับ? ถ้ามีช่วยบอกด้วยนะครับ หรือจะเป็นคeแนะนำอะไรก็ได้ครับ