irpg Community
คุณจะโคลนนิ่งน้องคุณหรือไม่? - Printable Version

+- irpg Community (http://irpg.in.th)
+-- Forum: Community Central (http://irpg.in.th/forum-1.html)
+--- Forum: Town Square (http://irpg.in.th/forum-2.html)
+--- Thread: คุณจะโคลนนิ่งน้องคุณหรือไม่? (/thread-2730.html)

Pages: 1 2

คุณจะโคลนนิ่งน้องคุณหรือไม่? - Mysticphoenix - 01-14-2016

การโคลนนิ่งเป็นประเด็นที่ถกเถียงกันมานาน บางคนก็ว่าเป็นสิ่งที่ผิด เพราะจะทำให้เกิดความวุ่นวายและผิดหลักธรรมชาติ จะไม่สามารถระบุตัวตนของคนได้ว่าใครเป็นใคร บางคนก็ว่าเป็นสิ่งที่ถูก เพราะที่ผ่านๆมามนุษย์ก็ก้าวข้ามผ่านธรรมชาติมาหลายต่อหลายอย่าง จึงพัฒนามาได้ถึงทุกวันนี้ การโคลนนิ่งอาจช่วยแก้ปัญหาบางอย่างที่อดีตไม่สามารถแก้ไขได้

สมมติว่าเรามีน้องชายหรือน้องสาว ที่เรารักมาก เล่นด้วยกันมาตั้งแต่เด็ก แล้วอยู่มาวันนึง เขาตาย

ถ้าเรามีเครื่องมีพิเศษสามารถโคลนนิ่งสิ่งมีชีวิตที่ตายไปแล้วได้ เราจะโคลนนิ่งน้องเราขึ้นมาใหม่ไหม? เพราะอะไรครับ?

หมายเหตุ : เครื่องโคลนนิ่งนี้ ไม่มีค่าใช้จ่ายใดๆทั้งสิ้น แต่ว่าคุณต้องตัดสินใจภายใน 24 ชั่วโมง ว่าคุณจะโคลนนิ่งไหม

RE: คุณจะโคลนนิ่งน้องคุณหรือไม่? - dokibaku - 01-14-2016

ผมไม่ทำนะ ได้มาก็ต้องเลี้ยงใหม่หมด ความรู้สึกมันจะเป็นลูกซะมากกว่า อีกอย่าง ชีวิตมันมีแค่หนึ่งเดียว แทนที่กันไม่ได้ คนที่ตายไปแล้วไม่สามารถเอากลับมาได้หรอกครับ และเราก็ไม่มีสิทธิที่จะกำหนดให้โคลนต้องมีชีวิตตามที่เราบงการด้วย เขาเป็นคนอื่น ไม่ใช่น้องของเรา ชีวิตของเขามันก็เป็นของเขา ถ้าโคลนนิ่งสร้างตัวตนที่เหมือนกันขึ้นมาแล้วมองว่า "นี่คือน้องของเราที่เกิดใหม่" ทำแบบนั้นมันก็แค่หลอกตัวเองไปวันๆล่ะครับ

RE: คุณจะโคลนนิ่งน้องคุณหรือไม่? - Nazuth - 01-14-2016

ผมว่าโคลนนิ่งน้องมาก็ไม่ใช่คนเดิมอ่ะครับคงไม่ทำหรอกครับ

RE: คุณจะโคลนนิ่งน้องคุณหรือไม่? - B.o.N. - 01-14-2016

ถ้ามีน้องสาวน่ารักสุดๆจะโคลนนิ่งมาเปิดฮาเรมเลยครัช (ปล.พ่อแม่เป็นคนจ่ายค่าเลี้ยงดู)

RE: คุณจะโคลนนิ่งน้องคุณหรือไม่? - Kuntana - 01-14-2016

คงจะไม่ครับ ในใจก็คงรู้สึกว่า ถึงจะเป็นร่างเดิม เซลล์เดิม แต่ตัวจิตวิญญาณ ไม่ใช่ของเดิมแล้ว เพราะเค้าเป็นคนสำคัญของเรา จึงมีเค้าแค่คนเดียวบนโลกใบนี้ครับ

RE: คุณจะโคลนนิ่งน้องคุณหรือไม่? - vongola - 01-14-2016

ผมจะโคลนออกมา 20001 คนครับ แล้วฆ่า 20000 คนแรกทิ้งเพื่อก้าวไปยัง Level6 แล้วเก็บคนที่
20001 ไว้เลี้ยงต้อย
[attachment=399]
[attachment=400]

RE: คุณจะโคลนนิ่งน้องคุณหรือไม่? - Kuruni - 01-14-2016

โคลนแล้วไม่มีข้อผิดพลาดสินะครับ? แบบแก่ไว ขี้โรค ฯลฯ แล้วก็ไม่มีความจำตัวเดิมด้วย

...ไม่ล่ะ ขี้เกียจอยู่ดี

แต่ถ้าเปลี่ยนเป็นลูกพี่ลูกน้องแทนน้องแท้ๆล่ะก็ ผมก็เลือกปั๊มมาทำฮาเรมเหมือนกัน ฮ่าๆ

RE: คุณจะโคลนนิ่งน้องคุณหรือไม่? - LuZi - 01-14-2016

ผมไม่มีน้องแฮะ แต่ถ้าโคลนได้ ผมคงโคลนตัวเองมาเป็นอะไหล่อวัยวะ :v

RE: คุณจะโคลนนิ่งน้องคุณหรือไม่? - TimeKnight - 01-14-2016

สำหรับผม ขึ้นอยู่กับหลายเรื่องครับ...
ถ้าอยากให้น้องเราได้มีโอกาสใช้ชีวิตในแบบที่เค้าต้องการอีกครั้ง ก็น่าสนใจทำครับ (แม้ความต้องการอาจไม่เหมือนน้องเราคนเก่าแล้ว)
แต่ถ้าอยากทำเพียงเพราะเราอยากได้น้องที่เรารักกลับฟื้นคืนมาอีกครั้ง ผมว่าอย่าเลยดีกว่า

เพราะเอาจริงๆ สิ่งที่ทำให้เค้าเป็นน้องเรา จะมีแค่ DNA ที่แชร์กับพ่อแม่เราเหมือนกัน นิสัย ความทรงจำ ความผูกพัน มันไม่มีทางเหมือนเดิมอีกแล้ว ถ้าอยากให้น้องคนใหม่เหมือนกับน้องคนเก่า ก็ต้องจำลองสังคมและสิ่งแวดล้อมให้เหมือนตอนน้องเด็กๆ ให้มากที่สุด ซึ่งแทบเป็นไปไม่ได้เลย ขนาดฝาแฝดแท้ที่ DNA เหมือนกัน 100% (เทียบเท่าโคลนนิ่งตามธรรมชาติ) เลี้ยงดูมาด้วยกัน นิสัยยังไม่เหมือนกันเลย

RE: คุณจะโคลนนิ่งน้องคุณหรือไม่? - jin - 01-15-2016

ทำ แน่นอน เอาแบบเห็นแก่ตัวเลย คือ เพิ่่อเติมเต็มความรู้สุกตัวเอง
แม้เราจะรู้ว่าไม่ไช่น้องของเราคนเดิมก็ตาม

นอกเรื่อง พล็อตแบบนี้ มีในเรื่อง เชือดดับชีพ เชือดคืนชีพ นิยายของสำนักพิมพ์DEX ครับ
คำถามประมาณว่า ถ้าตายไปแล้ว เกิดใหม่ด้วยการโคลน แต่ความทรงจำเดิม คนคนนั้น จะยังเป็นคนคนนั้นอยู่ไหม