Thread Rating:
  • 1 Vote(s) - 5 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
[VX/VXA/XP]วิธีการทำฉากหลังในระบบต่อสู้ด้านข้างแบบง่ายๆ
สวัสดีครับเพื่อนๆ พอดีวันนี้นั่งทำเกมอยู่เเล้วไล่หาฉากหลังที่มันเหมาะๆกับระบบต่อสู้ด้านข้างของเกมตัวเองดูปรากฏว่าไม่มีอันไหนถูกใจซัักอัน เลยนึกลองหาวิธีวาดฉากดูโดยใช้เครื่องมือวาดฉากของ RM นี่เเหละ ทำหน้าเหยาหมิง บางคนอาจจะรู้อยู่เเล้วนะครับ บางคนอาจจะยังไม่รู้เลยตั้งเป็นกระทู้เเนวทางดู

1.สร้างเเมพขึ้นมา 1 แมพโดยกำหนดอัตราส่วนความกว้าง,ความยาวเป็น 17 x 13 สำหรับ VX เเละ VX ace (20 x 15 สำหรับ XP)

[Image: zbGQ0S.png]

2.จากนั้นตกเเต่งเเมพให้สวยงามเหมาะสมสำหรับใช้เป็นฉากหลังระบบต่อสู้ด้านข้าง

[Image: lzkfU8.png]

3.สร้างอีเวนท์ขึ้นมา 1 อีเวนต์ กำหนดเงื่อนไขการเกิดเหตุการ์ณเป็นพร้อมเนื้อเรื่องเเละใช้คำสั่งตัวละครโปร่งใส่

[Image: 1NtATj.png]

4.เปิดเกมปรับเป็น Fullscreen โดยการกด Alt + Enter จากนั้นเเคปรูปหน้าจอโดยการกด Ctrl + Alt + Print Scrn พร้อมกัน เเล้วเปิดโปรเเกรม Paint เซฟไฟล์เป็น png เเค่นี้ก็เสร็จเเล้วล่ะครับ
*สำหรับ VX,VXA เวลาเปิดเต็มจอมันจะมีกรอบสีดำๆอยู่รอบๆฉากผมใชวิธีตัดออกโดยใช้เครื่องมือ Select ของ paint ครับ

[Image: fCym5C.png]

เมื่อสำเร็จจะได้แบบนี้ครับ เย้ๆ /puke

[Image: qfQeDw.png]

ป.ล หวังว่ากระทู้นี้จะเป็นประโยชน์ไม่มากก็น้อยนะครับ ทำหน้าเหยาหมิง
ขอบคุณครับ มอทลี่ซัง อิอ 'w'/
[-] The following 1 user says Thank You to [IRPG] bassza123 for this post:
  • motley
เป็นวิธีที่ผมใช้อยู่เหมือนกัน ;w;b
[-] The following 1 user says Thank You to LuZi for this post:
  • motley
เห็นแล้วนึกถึงFFเลยแหะ เป็นวิธีที่เยี่ยมมากคับ 0 0b

[-] The following 1 user says Thank You to Kuma for this post:
  • motley

Forum Jump: