Thread Rating:
  • 1 Vote(s) - 5 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
RMMV ลองสร้างศาลชั้นเรียนสไตล์ Danganronpa ใน RMMV ครับ
Heart 
เอาจริงๆ ก็อยากทำต่อเป็นเกมเต็มๆนั่นแหละ แต่ต้องหนีไปปั่นงานหลักก่อนละ 555+
เกมนี้จริงๆ ไอเดียแรกคืออยากทำแนวพาโรดี้ไอด้อลมาสเตอร์เอาสาวๆ แก๊งนังซินมา่ทำเป็นเกมแนวไขปริศนา

แต่ด้วยจิตวิญญาณของสาวกซีรี่ดันกันเลยทำระบบสืบสวนเป็นดันกันซะเลย
อันนี้ก็เป็นฉากศาลชั้นเรียนซึ่งก็ต้องใช้สคริปท์หลายตัวมาช่วยเหมือนกันเพื่อให้มันดูสไตล์คล้ายๆ เกมดันกันได้

สไปรท์ตัวละครตอนคิดจะทำเกมนี้คิดว่าจะหาสไปร์ทได้ง่ายๆ แฮะ ไปๆ มาๆ หาไม่ได้เลย
ก็เลยใช้สไปร์ทที่มากับเกมไปก่อน ใครพอจะรู้แหล่งที่แจกสไปร์ทพวกนี้ก็ขอบคุณมากครับ
(จำได้ว่าสมัย XP ผมเห็นคนทำสไปร์ทจากแอนนิเมะแจกเยอะอยู่นะ ทำไมเดี๋ยวนี้หาไม่ค่อยได้เลยหว่า)

ระบบเล็งยิงตอนแรกเอาสคริปท์ตรวจสอบการคลิกบันรูปภาพมาใช้ แต่ดูเหมือนมันจับรูปภาพที่กำลังเคลื่อนไหวไม่ได้แฮะ ก็เลยตัดออกไปก่อน
แต่อย่างน้อยตัวระบบหลักทำได้สำเร็จสักทีหลับลงละ 555+

ปล. แล้วก็ต้องขอบคุณท่าน splendith มากนะครับที่ช่วยตอบให้ในกระทู้ที่แล้ว ที่ผมถามเรื่องให้มันติดลูปก็ช่วงที่เลือกหลักฐานไปแสดงนั่นแหละครับ
[-] The following 11 users say Thank You to cdaz for this post:
  • hengmana, Ivan_GilDong, kittipong, [IRPG] Kuntana, LuZi, Mysticphoenix, Nayami, sitplay, slost, splendith, XthemeCore
น่าเล่นฝุดๆ ฉากดีเบทดูตื่นเต้นน่าสนใจมากครับ *0*
ระบบซูมจอ (ไปหาแต่ละคนตอนสนทนา) ใช้สคริป MBS_MapZoom หรือเปล่าครับ พอดีกำลังสนใจตัวนี้อยู่เลย แหะๆ

ยังไงก็รอเล่นฮัฟฟฟฟ
(10-22-2016, 04:14 AM)splendith Wrote: น่าเล่นฝุดๆ ฉากดีเบทดูตื่นเต้นน่าสนใจมากครับ *0*
ระบบซูมจอ (ไปหาแต่ละคนตอนสนทนา) ใช้สคริป MBS_MapZoom หรือเปล่าครับ พอดีกำลังสนใจตัวนี้อยู่เลย แหะๆ

ยังไงก็รอเล่นฮัฟฟฟฟ

ใช่ครับ ใช้ร่วมกับตัวนี้น่ะครับ

http://forums.rpgmakerweb.com/index.php?...m-control/
ตัวนี้จะทำให้เราเลื่อนกล้องกระโดนไปหา Event หรือพิกัดได้ต้องการได้ทันที
ใช้สั่งเกาะติดอีเวนท์อื่นที่เดินไปเดินมาได้ด้วย

แถมตอนให้กล้องเกาะคนเล่นเหมือนปกติก็จะทำให้กล้องดูมีแรงเฉื่อยด้วย
(เวลาเบรกกระทันหันกล้องก็จะไถลล้ำหน้าไปนิดๆก่อนถอยกลับมาให้)
[-] The following 1 user says Thank You to cdaz for this post:
  • splendith
อื่อฮือ ระบบศาลชั้นเรียนิ ทำมาได้น่าสนโฮกเลยครับ (ผมเป็นแฟนซีรีย์หมีสองสีนี่พอดี ฮา)

ระบบซูมจอนี่แจ่มหลาย เสียดายผมไม่ได้ใช้MV Orz

[-] The following 1 user says Thank You to LuZi for this post:
  • Ivan_GilDong
ผมกำลังติดตามซีรีย์นี้เลยครับ ดูระบบน่าเล่นมากกกกก
จากที่ผมเคยดู Dangaronpa เป็นเกมแนว
1.สืบสวนสอบสวน
2.จีบสาว(และหนุ่ม)
3.เกมกดจังหวะ
4.เกมยิงปืน
5.เกมฟันดาบ
6.เล่นสเก็ตบอร์ด
7.สร้างคำศัพท์
8.เกมสะสมกางเกงใน( Hajime Hinata อัลติเมตนักสะสมกางเกงใน)
ทำหน้าเหยาหมิง
[Image: NvcQbcH.jpg]
เป็นแฟนคลับดันกันพอดี >< เราเพิ่งดูผ่านๆแต่เยี่ยมเลยค่ะ ใช้ได้เลย ชาบูๆ /puke

ตอนที่คนพูดมีประโยคที่ลอยไปลอยมาแล้วเราต้องเลือกหลักฐานอ่ะ
เราว่าประโยคที่ลอยจากซ้ายไปขวา หรือ ขวาไปซ้าย มันเร็วไปอ่านไม่ค่อยทันค่ะ ปรับให้ช้ากว่านี้น่าจะดี (หรือเราอ่านไม่ทันคนเดียว--)
(10-23-2016, 07:44 AM)Nayami Wrote: เป็นแฟนคลับดันกันพอดี >< เราเพิ่งดูผ่านๆแต่เยี่ยมเลยค่ะ ใช้ได้เลย ชาบูๆ /puke

ตอนที่คนพูดมีประโยคที่ลอยไปลอยมาแล้วเราต้องเลือกหลักฐานอ่ะ
เราว่าประโยคที่ลอยจากซ้ายไปขวา หรือ ขวาไปซ้าย มันเร็วไปอ่านไม่ค่อยทันค่ะ ปรับให้ช้ากว่านี้น่าจะดี (หรือเราอ่านไม่ทันคนเดียว--)

มาลองดูเองก็คิดเหมือนกันครับ 555+
ไปดูเกมของจริงอีกทีเพิ่งสังเกตว่าของจริง ว่าฉากไหนที่มีพุ่งไปมาเร็วๆมันจะมีหยุดพักกลางอากาศให้เราอ่านก่อนด้วย
แต่ผมเล่นไปพรวดเดียวเลย ก็ว่าทำไมอ่านไม่ค่อยทัน 555+

จัดว่าโอเลยนะครับ ก็เคยอยากทำเกมแนวๆนี้ แต่ไม่เชี่ยวเรื่องสคริปต์(สายใช้อย่างเดียว) แถมยังคิดปริศนาดีๆไม่เคยได้(ถ้าไม่กระจอกง่อกง่อยจนใครๆก็คิดออก ก็จะเข้าขั้นไม่มีวันไขได้แทน สมดุลย์หาได้มีไม่ ไม่ใช่สายนักสืบจริงๆผม)
[Image: 14RmtA1]

Forum Jump: