Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
RMVX Ace จัดข้อความไว้กึ่งกลางยังไงครับ
Big Grin 
ผมใช้สคริปATS: Formatting ในการจัดดู

[Image: 757ebf0a833074a6239cf07fb36fcac9.jpg]

แต่มันใช้ไม่ได้ พอเข้าไปในเกมแล้วโค้ดมันก็ถูกซ่อนนะ แต่มันไม่จัดตรงกลางให้อ่ะ

[Image: 2b2d6a453efd1a4bcc2e3aff5932cffc.jpg]

แก้ยังไงดีครับ

ปล.ผมลองใช้สคริปที่ไม่ได้แพทซ์ให้เป็นภาษาไทยดู มันใช้ได้ปกติครับ แต่พอสคริปที่แพทซ์ไทยมาแล้วมันใช้ไม่ได้
ปล2. ถ้าอย่างงั้นมีสคริปตัวไหนที่รองรับภาษาไทยไหมครับ
ปล3. ลองใช้ของ yanfly ดูแล้วไม่ได้เหมือนกัน

Jackie ChanJackie ChanJackie Chan
(1) ถ้าเอาสคริปต์ของคนอื่นมาใช้ ก็ถามเจ้าของสคริปต์ตามบอร์ดที่เขาเอามาแจกดีกว่านะ น่าจะได้คำตอบดีกว่ามาถามในนี้ (ถ้าคุณไม่ใช้สคริปต์ผิด ก็น่าจะเป็นบั๊กของสคริปต์ล่ะนะ)

(2) ถ้าเป็นแค่สคริปต์จัดข้อความไว้ตรงกลาง คิดว่าสคริปต์ไหน ๆ ก็น่าจะรองรับทุกภาษาเหมือนกันหมด ถ้าพิมพ์ภาษาไทยแล้วขึ้นเป็นสี่เหลี่ยมหรือเครื่องหมายต่าง ๆ น่าจะเป็นที่ฟอนต์มากกว่าที่สคริปต์นะ (ฟอนต์มาตรฐานของ RMVX Ace ไม่รองรับภาษาไทย)

วิธีเปลี่ยนฟอนต์ ให้ใส่โค้ดข้างล่างนี้ในหน้า Main
Code:
Font.default_name = ["ชือฟอนต์"]

(3) ถ้าจนปัญญาแล้วจริง ๆ ก็ใช้วิธีเว้นวรรคให้ตัวอักษรอยู่ตรงกลางเองเลย ไม่ต้องพึ่งสคริปต์ แต่วิธีนี้คือต้องจนปัญญาแล้วจริง ๆ เพราะถ้าจะมาแก้โปรเจคทีหลังจะเหนื่อยมาก

ปล. ความเห็นนี้ไม่ได้ช่วยอะไรมาก แค่มาให้แนวทางเฉย ๆ ที่บอกให้ไปถามเจ้าของสคริปต์เอง เพราะว่าทั่วโลกมีคนเขียนสคริปต์ต่าง ๆ ไว้เยอะมาก ไม่มีใครรู้จักทุกสคริปต์หรอก คนในบอร์ดนี้อาจช่วยเรื่องสคริปต์สำเร็จรูปได้ไม่มากนัก เพราะสคริปต์สำเร็จรูปแต่ละตัวมีโค้ดค่อนข้างซับซ้อน จะให้งมเอาเองก็คงใช้เวลานานมาก คนที่เขียนสคริปต์ย่อมรู้การทำงานของสคริปต์ได้ดีกว่าคนอื่นอยู่แล้ว ถามเจ้าของสคริปต์เองดีกว่า บางทีที่คุณเจออาจจะเป็นบั๊กของสคริปต์ก็ได้

(ส่วนตัวคิดว่าปัญหาน่าจะเกิดจากคุณเปลี่ยนฟอนต์ไม่เป็นนะ ลองใช้สคริปต์ไม่ patch ไทยที่คุณบอกว่าใช้ได้ผล แล้วลองเปลี่ยนฟอนต์ตามวิธีข้อสองดูก่อน)
ติดตามเราได้ที่ Facebook ชื่อเพจ Planila Game Developer
อ่านบทความสอนสร้างเกมได้ที่ https://planila.blogspot.com

[Image: banner-ads.png]
[-] The following 2 users say Thank You to Mikichan for this post:
  • dreamknight, hengmana
(01-16-2017, 12:02 AM)Mikichan Wrote: (1) ถ้าเอาสคริปต์ของคนอื่นมาใช้ ก็ถามเจ้าของสคริปต์ตามบอร์ดที่เขาเอามาแจกดีกว่านะ น่าจะได้คำตอบดีกว่ามาถามในนี้ (ถ้าคุณไม่ใช้สคริปต์ผิด ก็น่าจะเป็นบั๊กของสคริปต์ล่ะนะ)

(2) ถ้าเป็นแค่สคริปต์จัดข้อความไว้ตรงกลาง คิดว่าสคริปต์ไหน ๆ ก็น่าจะรองรับทุกภาษาเหมือนกันหมด ถ้าพิมพ์ภาษาไทยแล้วขึ้นเป็นสี่เหลี่ยมหรือเครื่องหมายต่าง ๆ น่าจะเป็นที่ฟอนต์มากกว่าที่สคริปต์นะ (ฟอนต์มาตรฐานของ RMVX Ace ไม่รองรับภาษาไทย)

วิธีเปลี่ยนฟอนต์ ให้ใส่โค้ดข้างล่างนี้ในหน้า Main
Code:
Font.default_name = ["ชือฟอนต์"]

(3) ถ้าจนปัญญาแล้วจริง ๆ ก็ใช้วิธีเว้นวรรคให้ตัวอักษรอยู่ตรงกลางเองเลย ไม่ต้องพึ่งสคริปต์ แต่วิธีนี้คือต้องจนปัญญาแล้วจริง ๆ เพราะถ้าจะมาแก้โปรเจคทีหลังจะเหนื่อยมาก

ปล. ความเห็นนี้ไม่ได้ช่วยอะไรมาก แค่มาให้แนวทางเฉย ๆ ที่บอกให้ไปถามเจ้าของสคริปต์เอง เพราะว่าทั่วโลกมีคนเขียนสคริปต์ต่าง ๆ ไว้เยอะมาก ไม่มีใครรู้จักทุกสคริปต์หรอก คนในบอร์ดนี้อาจช่วยเรื่องสคริปต์สำเร็จรูปได้ไม่มากนัก เพราะสคริปต์สำเร็จรูปแต่ละตัวมีโค้ดค่อนข้างซับซ้อน จะให้งมเอาเองก็คงใช้เวลานานมาก คนที่เขียนสคริปต์ย่อมรู้การทำงานของสคริปต์ได้ดีกว่าคนอื่นอยู่แล้ว ถามเจ้าของสคริปต์เองดีกว่า บางทีที่คุณเจออาจจะเป็นบั๊กของสคริปต์ก็ได้

(ส่วนตัวคิดว่าปัญหาน่าจะเกิดจากคุณเปลี่ยนฟอนต์ไม่เป็นนะ ลองใช้สคริปต์ไม่ patch ไทยที่คุณบอกว่าใช้ได้ผล แล้วลองเปลี่ยนฟอนต์ตามวิธีข้อสองดูก่อน)

ขอบคุณที่ตอบนะครับ นึกว่าบอร์ดร้างไปแล้ว
1)สคริปมันเก่าแล้วอ่ะครับ เว็บเจ้าของสคริปมันก้ร้างมาก อีกอย่างผมไม่ค่อยรู้ว่าสคริปมันมีปัญหาตรงไหน เพราะผมก็เขียนไม่เป็น ให้จะส่งโปรเจคไปให้เขาดูทั้งอันก็กระไรอยู่
2)ตอนแรกผมคิดว่าเป็นปัญหาที่ตัวสคริปที่ผมใช้ผมเลยไปหาตัวสคริปแพทซ์ภาษาไทยมาใช้ ลองสร้างโปรเจคโล่งๆใส่สคริปเดียวมันก็ยังมีปัญหาอ่ะครับ
3)ฟ้อนเปลี่ยนแล้วครับ ใส่ฟ้อนไว้ในโฟลเดอร์เกมเรียบร้อย ไม่มีปัญหาสระลอยสระซ้อนนะครับ
4)พอจะแนะนำสคริปจัดเรียงข้อความให้หน่อยได้ไหมครับ
5)อ้อ อีกอย่างเวลาผมไปเปลี่ยนฟ้อนอ่ะครับ เอาฟ้อนไปแปะในหน้าMain เฉยๆมันไม่เปลี่ยนให้ ผมต้องไปใส่ตรงหน้า SceneManager บรรทัดที่14ด้วยอ่ะ

Forum Jump: