Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
REBOOT Project :: มีแผนจะเริ่มทำ / สอบถามความคิดเห็นจ้า
เห็นด้วยครับ +1

ถ้าดึงคนกลับมาได้เยอะๆก็ดีสินะ
[-] The following 1 user says Thank You to anime13master for this post:
  • splendith
เรื่อง reboot เนี่ยผมเห็นด้วยนะก่อนหน้านี้เคยทำหลายๆอย่างเพื่อดันบอร์ดให้แอคทีฟขึ้นแต่ก็ไม่ค่อยเป็นผลเท่าไหร่เพราะปัญหาตามที่ท่านว่าแหละครับถ้าหัวไม่เดินหางก็ไม่ไปผมเลยปลีกตัวไปทำอย่างอื่นแทนไม่ค่อยได้เข้ามาแล้ว จริงๆก็มีโครงการจะทำเหมือนกันเคยคุยๆกันในกลุ่มชาวบอร์ดอยู่พักใหญ่แล้วแต่มีปัญหาตรงไม่มีคนเขียนเว็บเป็นจะไปจ้างคนทำเท่าที่ลองส่องดูก็หลายหมื่น(ราวๆ30k)ถึงจะได้ฟีทเจอร์ตามที่ต้องการ ซึ่งตอนนี้ผมมีภาระค่าใช้จ่ายหลายอย่างจึงไม่มีทุนทรัพย์มากพอที่จะไปช่วยสนับสนุนตรงนี้ได้และการระดมทุนก็ดูจะเป็นไปได้ยากหารกัน6-7คนก็ยังตกคนละหลายพันจึงต้องพับโครงการเก็บไว้ก่อนรอวันที่พร้อมอีกที แต่ถ้าท่านมาช่วยเหลือในส่วนนี้ได้ก็แก้ปัญหาจุดนี้ไปโดยปริยายคนที่อยากจะช่วยเนี่ยมีเยอะครับ

ในส่วนของธีมเว็บที่ท่านกังวลอยู่เนี่ยท่าน Luzi ได้เคยออกแบบมาค่อนข้างจะเรียบร้อยแล้วครับถ้าสนใจนำไปใช้หรือเป็นแนวทางผมก็ส่งให้ทางหลังไมค์ได้ครับเขาตั้งใจออกแบบมาอย่างดีถ้าได้ใช้ให้เป็นประโยชน์คงดีไม่น้อย ส่วนตัวผมก็พร้อมช่วยสนับสนุนเต็มที่ครับบทความก็มีเก็บไว้พอควร
[Image: 76561198134933497.png]
Show ContentFanPage:

[-] The following 3 users say Thank You to Nazuth for this post:
  • arkman, dreamknight, splendith
(03-24-2017, 12:03 PM)Nazuth Wrote: เรื่อง reboot เนี่ยผมเห็นด้วยนะก่อนหน้านี้เคยทำหลายๆอย่างเพื่อดันบอร์ดให้แอคทีฟขึ้นแต่ก็ไม่ค่อยเป็นผลเท่าไหร่เพราะปัญหาตามที่ท่านว่าแหละครับถ้าหัวไม่เดินหางก็ไม่ไปผมเลยปลีกตัวไปทำอย่างอื่นแทนไม่ค่อยได้เข้ามาแล้ว จริงๆก็มีโครงการจะทำเหมือนกันเคยคุยๆกันในกลุ่มชาวบอร์ดอยู่พักใหญ่แล้วแต่มีปัญหาตรงไม่มีคนเขียนเว็บเป็นจะไปจ้างคนทำเท่าที่ลองส่องดูก็หลายหมื่น(ราวๆ30k)ถึงจะได้ฟีทเจอร์ตามที่ต้องการ ซึ่งตอนนี้ผมมีภาระค่าใช้จ่ายหลายอย่างจึงไม่มีทุนทรัพย์มากพอที่จะไปช่วยสนับสนุนตรงนี้ได้และการระดมทุนก็ดูจะเป็นไปได้ยากหารกัน6-7คนก็ยังตกคนละหลายพันจึงต้องพับโครงการเก็บไว้ก่อนรอวันที่พร้อมอีกที แต่ถ้าท่านมาช่วยเหลือในส่วนนี้ได้ก็แก้ปัญหาจุดนี้ไปโดยปริยายคนที่อยากจะช่วยเนี่ยมีเยอะครับ

ในส่วนของธีมเว็บที่ท่านกังวลอยู่เนี่ยท่าน Luzi ได้เคยออกแบบมาค่อนข้างจะเรียบร้อยแล้วครับถ้าสนใจนำไปใช้หรือเป็นแนวทางผมก็ส่งให้ทางหลังไมค์ได้ครับเขาตั้งใจออกแบบมาอย่างดีถ้าได้ใช้ให้เป็นประโยชน์คงดีไม่น้อย ส่วนตัวผมก็พร้อมช่วยสนับสนุนเต็มที่ครับบทความก็มีเก็บไว้พอควร

เรื่องเว็บตอนนี้ที่วางแผนไว้แม้อาจไม่ได้จ้างทำหรือทำขึ้นหมดเอง เพราะปัญหาเรื่องกำลังทรัพย์ / เวลา (ซึ่งจะใช้ CMS เสียเงินตามที่ได้เคยกล่าวไว้) อาจตอบโจทย์ความต้องการทุกอย่างไม่ได้ แต่คิดว่าน่าจะเป็นจุดเริ่มต่นที่ดี เพียงพอและไม่ถึงกับแย่ในงบที่ไม่บานปลายเกินไป และคิดว่าถ้าคุ้นเคยกับ CMS กว่านี้น่าจะเปลี่ยนแปลงอะไรได้มากขึ้นในอนาคตครับ

ถ้าคนที่อยากจะช่วยมีเยอะจริงๆ ผมก็คงยินดีและมีกำลังใจทำขึ้นมาก ซึ่ง ณ ตอนนี้สามารถไปลงชื่ออาสาสมัครตำแหน่งต่างๆ ที่ http://irpg.in.th/thread-3056.html ได้เลยครับ เป็นการนับจำนวนผู้สนับสนุนไปในตัวด้วยครับ เพราะยิ่งรวบรวมผู้ขับเคลื่อนได้มากเท่าไหร่ โปรเจคก็มีความเป็นไปได้สูงขึ้นครับ : )

ส่วนเรื่องธีมเว็บ หากมีคนเคยออกแบบไว้แล้วผมยินดีมากครับ แต่ผมไม่รู้ว่าออกแบบไว้อย่างไร สามารถนำมาใช้ได้เลยหรือไม่ เนื่องจากตัว CMS ก็มีรูปแบบการออกแบบธีมโดยเฉพาะ รวมถึงออกแบบให้แสดงผลได้ทุกแพลตฟอร์ม ผมคงต้องใช้ระยะเวลาศึกษาซักช่วงหนึง

แต่แบบที่มีอยู่แล้วตอนนี้ อาจใช้เป็นแนวทางการออกแบบเว็บใหม่ได้ครับ (รวมถึงการนำกราฟิกบางส่วนมาประยุกต์ใช้) ยังไงก็ลองส่งมาทางหลังไมค์ได้นะครับ ขอบคุณมากครับ ^^

และขอบคุณสำหรับความเห็นและข้อแนะนำเช่นกันครับผม
[-] The following 1 user says Thank You to splendith for this post:
  • dreamknight

เอาเลย หนับหนุน

โดเมนกับโฮสท์ ก็ใช้อันนี้เหมือนเดิมก็ได้ จะได้ประหยัดค่าใช้จ่ายไปส่วนหนึ่ง
[-] The following 3 users say Thank You to thanyakij for this post:
  • arkman, LuZi, splendith
ขอเสนอไอเดียเรื่องตัวบอร์ดนิดนึง คือตอนนี้ผมก็มองบอร์ดที่มัน "โมเดิร์น" อยู่บ้าง จนไปเจอตัวที่ชื่อ Flarum (ซึ่งเป็นเบต้าอยู่ แต่ชอบแนวคิดมัน)

คือบอร์ดแบบเดิมๆ หน้าแรกเราจะแสดงเป็นหมวดหมู่ อาจจะมี overview แสดงกระทู้ล่าสุดบ้าง แต่ส่วนตัวผมกล้าพูดเลยว่าการแสดงเนื้อหาลักษณะนี้มันล้าหลังและไม่ชวนให้เปิดดูสักเท่าไหร่นัก

Flarum จะต่างออกไป ระบบจะตัดระบบหมวดหมู่กระทู้ทิ้ง แล้วไปใช้ระบบแท็กแทน และกำหนดสิทธิ์ผู้ใช้ได้ว่าผู้ใช้กลุ่มไหน สามารถทำอะไรกับเนื้อหาที่ถูกแท็กอะไรได้บ้าง เช่นในบอร์ดมีกลุ่มบูจูและอวบูจู ผมสามารถตั้งให้กลุ่มบูจูมองไม่เห็นกระทู้ที่แท็กอวบูจูได้ และเท่าที่เห็นเหมือนมันจะเชื่อมกับ Pusher ได้ คิดว่าน่าจะเป็นเซอร์วิชที่ใช้ยิง Push Notification ไปหาผู้ใช้ได้โดยตรงเลย (มันเป็น IaaS แบบพวก Firebase)

ข้อดีอย่างนึงที่เห็นได้ชัดคือพอกระทู้กองอยู่ที่เดียว คนจะรู้สึกว่าฟอรั่มแอคทีฟอยู่ตลอดเวลา ส่วนใครยังอยากดูแยกเฉพาะหมวด ก็กดเลือกจากแท็กได้ (หรือจะพูดให้เห็นภาพชัดๆ คือแทนที่หน้าแรกจะแสดง categories ก็แสดง latest topic แทน) กอปรกับตัวบอร์ดเป็น Mobile-ready แล้วด้วย และยังเป็น PHP+MySQL (แต่ส่วนติดต่อผู้ใช้เขียนด้วย Mithril.js)

ลองไปกดเล่นกันได้ที่ https://forums.tyria.in.th

อีกตัวที่น่าสนใจคือ NodeBB ตัวนี้เขียนด้วย Node.js แต่ระบบพร้อมมากๆ ทำงานเร็ว มีส่วนขยายเยอะ มี Push Notification ด้วย
[Image: 76561198011764062.png]

[Image: graphic.png]
[-] The following 3 users say Thank You to Jirayu for this post:
  • dreamknight, splendith, XthemeCore
(03-25-2017, 03:56 PM)Jirayu Wrote: ขอเสนอไอเดียเรื่องตัวบอร์ดนิดนึง คือตอนนี้ผมก็มองบอร์ดที่มัน "โมเดิร์น" อยู่บ้าง จนไปเจอตัวที่ชื่อ Flarum (ซึ่งเป็นเบต้าอยู่ แต่ชอบแนวคิดมัน)

คือบอร์ดแบบเดิมๆ หน้าแรกเราจะแสดงเป็นหมวดหมู่ อาจจะมี overview แสดงกระทู้ล่าสุดบ้าง แต่ส่วนตัวผมกล้าพูดเลยว่าการแสดงเนื้อหาลักษณะนี้มันล้าหลังและไม่ชวนให้เปิดดูสักเท่าไหร่นัก

Flarum จะต่างออกไป ระบบจะตัดระบบหมวดหมู่กระทู้ทิ้ง แล้วไปใช้ระบบแท็กแทน และกำหนดสิทธิ์ผู้ใช้ได้ว่าผู้ใช้กลุ่มไหน สามารถทำอะไรกับเนื้อหาที่ถูกแท็กอะไรได้บ้าง เช่นในบอร์ดมีกลุ่มบูจูและอวบูจู ผมสามารถตั้งให้กลุ่มบูจูมองไม่เห็นกระทู้ที่แท็กอวบูจูได้ และเท่าที่เห็นเหมือนมันจะเชื่อมกับ Pusher ได้ คิดว่าน่าจะเป็นเซอร์วิชที่ใช้ยิง Push Notification ไปหาผู้ใช้ได้โดยตรงเลย (มันเป็น IaaS แบบพวก Firebase)

ข้อดีอย่างนึงที่เห็นได้ชัดคือพอกระทู้กองอยู่ที่เดียว คนจะรู้สึกว่าฟอรั่มแอคทีฟอยู่ตลอดเวลา ส่วนใครยังอยากดูแยกเฉพาะหมวด ก็กดเลือกจากแท็กได้ (หรือจะพูดให้เห็นภาพชัดๆ คือแทนที่หน้าแรกจะแสดง categories ก็แสดง latest topic แทน) กอปรกับตัวบอร์ดเป็น Mobile-ready แล้วด้วย และยังเป็น PHP+MySQL (แต่ส่วนติดต่อผู้ใช้เขียนด้วย Mithril.js)

ลองไปกดเล่นกันได้ที่ https://forums.tyria.in.th

อีกตัวที่น่าสนใจคือ NodeBB ตัวนี้เขียนด้วย Node.js แต่ระบบพร้อมมากๆ ทำงานเร็ว มีส่วนขยายเยอะ มี Push Notification ด้วย

เห็นด้วยกับท่านนะ ทุกวันนี้เวลาดูบอร์ดในเว็บนี้ก็สนใจแต่กระทู้ล่าสุดกับตอบล่าสุด แทบจะไม่กดเข้าไปในแต่ละหมวดเลย 555+ และเห็นด้วยมากๆ ถ้าเอาทุกอย่างมาร่วมกันมันทำให้ดูไม่ร้าง

จริงๆ พวกฟอรัมยุคโมเดิร์นผมก็ดูไว้เยอะมาก ผมว่ามันเวิร์คมากนะถ้าทำพวก Discussion / Support Forum หรือบอร์ดที่โฟกัสในเรื่องถามตอบ หรือแค่คุยกันเป็นประเด็น ผมไม่ชัวร์ว่าถ้าเป็นบอร์ดที่มีการลงบทความ / ให้ความรู้ในบอร์ด / ลงผลงาน ด้วยจะเวิร์คไหม เท่าที่เห็น NodeBB Forum หมวด Tutorial ก็ยังรู้สึกว่ามันไม่เหมาะยังไงไม่รู้

อารมณ์ถ้าขาจรหรือคนหน้าใหม่ เจอบทความหรือผลงานคนในบอร์ดจาก search engine ผมรู้สึกว่าบอร์ดแบบนี้ดู friendly กับคนเข้ามาอ่านมากกว่า Modern Forum นะ ทุกวันนี้ Modern Forum ทุกเจ้า ผมเข้าไปแล้วมันให้อารมณ์เข้า stackoverflow หมดทุกที่เลย 555+

ผมว่ามันเวิร์คสำหรับเว็บที่มีคอนเท้นต์ในตัวอยู่แล้ว หรือเว็บที่มีหน้าบล็อก หน้าบทความในตัว แล้วมี modern forum ไว้สำหรับพูดคุย ถามตอบ หรือไว้ซัพพอร์ท แต่สำหรับคอมมิวนิตี้ที่เกิดจากข้อมูลของคนในบอร์ดทั้งหมด หรือคอมมิวนิตี้ที่มีบทความในตัว ผมว่า ณ ปัจจุบันน่าจะยังลำบากอยู่ครับ

อีกเหตุผลหนึ่งคงเป็นเรื่องของความชินด้วยแหละครับ เช่นถ้าตอนนี้บอร์ด http://forum.hon.in.th/ เปลี่ยนเป็น flarum ผมนึกภาพไม่ออกเลย TT

ทั้งหมดทั้งมวลที่กล่าวมา ผมขอสรุปว่า UX ของ modern forum เมื่อเอามาใช้กับ Community ทั่วไป มันยังไม่ปังในมุมมองของผมแหละมั้ง เลยยังไม่ตัดสินใจใช้ แหะๆ

แต่อย่างที่บอกนะครับ ทุกอย่างก็เป็นแค่ความเห็นของผม ถ้าใครเห็นว่าดีหรือไม่ดียังไงก็เสนอแนะได้นะครับ ^^
[-] The following 1 user says Thank You to splendith for this post:
โดยส่วนตัวผมว่าดีนะ ถ้ามีคนมารับช่วงดูแลต่อ ยินดีที่จะให้ใช้ชื่อ iRPG ต่อไป

จากที่ผมลองประชุมกับ Thanyakij และ Jirayu ในเรื่องกระทู้นี้แล้วก็ได้ข้สรุปมา 2 อย่างครับ
-น่าจะมีหน้าเว็บ Static Page : เพื่อให้คนสามารถเข้าถึงและแชร์เนื้อหาของเว็บได้ง่ายขึ้น
-Host,Domain : ถ้าจะทำก็จะแบ่ง sub domain ให้ (new.irpg.in.ith) เสนอสเป็กมาได้เลย

จริงๆอยากจะนัดคุณ splendith มานั่งคุยรายละเอียดกันสักหน่อย พอดีมีบางเรื่องที่ยัง concern กันอยู่ ไม่ทราบว่าจะสะดวกไหมครับ
[-] The following 2 users say Thank You to vertiria for this post:
  • splendith, thanyakij
ขอบคุณมากคร้าบ
- ส่วนของ Static page จริงๆ ผมก็อยากมีนะ ถ้าเป็นเว็บที่มีบทความ มีข่าวสารอัพเดตคงสมบูรณ์แบบมากๆ แต่ปัญหาหลักๆ ตอนนี้เราไม่น่าจะมีคนขับเคลื่อนเว็บที่ทำเป็นหน้าที่หลักครับ เกรงว่าจะไม่มีคนลงข่าวหรือเขียนบทความประจำของเว็บ แล้วหน้าเพจจะไม่อัพเดท

- Host, Domain ในส่วนนี้คิดว่าจากที่คุยกันเสียงส่วนมากอยากให้ upscale เป็นเว็บชุมชนเกมทุกแนว ซึ่งตัวโดเมนเก่ามีคำว่า rpg เลยคิดว่าจะสร้างโดเมนใหม่ขึ้นมาเลย จริงๆ คุยไปคุยมาหลายๆ วันดูเหมือนสรุปออกมาไม่ใช่การ Reboot ซักเท่าไหร่ แต่เป็นการทำเว็บใหม่ซึ่งคงบรรยากาศดีๆ แบบเก่าๆ ไว้

แต่เรื่องนี้ผมไม่ซีเรียสนะ ถ้าสมมุติอยากใช้ irpg จริงๆ ก็โอเค แต่ผมมีความเห็นเพิ่มเติมอีกนิดคือเว็บใหม่ควรจะเป็น irpg.in.th แล้วย้ายของเก่าไป archive.irpg.in.th (หรืออื่นๆ) เพื่อประโยชน์ทางด้าน SEO และ UX เป็นสำคัญ (และถ้าจะใช้ irpg จริงๆ ผมโอเคหมดนะ ไม่ว่าจะย้ายโฮส หรือใช้โฮสเดิม หรือเรื่องค่าใช้จ่าย ผมโอเคจริงๆ)

วิธีที่ผมเสนอหรือออกความเห็นก็เป็นคำแนะนำเท่าที่ผมคิดว่าโอเค ซึ่งตอนนี้ผมคิดว่าจะใช้ CMS woltlab (อารมณ์ Full CMS มีทั้งเว็บ ทั้งบทความ ทั้งบอร์ด ทั้งที่เก็บไฟล์ / เข้าไปดูอย่างอย่างได้ที่ woltlab.com ลองไปสำรวจดูและออกความเห็นได้ครับ) แต่ถ้ามีเครื่องหรือ CMS อะไรในดวงใจ เสนอมาได้เลยครับ สุดท้ายจะเป็นอย่างไรผมไม่มีปัญหา ขอแค่สังคมดำเนินต่อไปได้ก็ดีใจแล้วจ้า

หรือถ้าทีมท่าน (ซึ่งเป็นผู้นำ irpg มาก่อนอยู่แล้ว) มีไฟอยากกลับมา reboot หรือ renovate เอง (โดยอาจมีหรือไม่มีผมเกี่ยวข้อง) ผมก็ยินดีมากๆ เช่นกัน จริงๆ วัตถุประสงค์ผมเรียบง่ายมากครับ คืออยากให้สังคมนี้ไม่สูญหายไปเท่านั้น จะเป็นใครทำหรือจะทำอย่างไรผมยินดีหมด จริงๆ ปีที่แล้วมาเรียกร้อง reboot ในฐานะผู้ช่วยขับเคลื่อน ไม่ได้มีความคิดจะทำเองเลย แต่เห็นว่าไม่มีใครว่างเลยอาสาทำครับ ดังนั้นถ้าตอนนี้ท่าน (ทีมเก่า) อยากทำเอง ไม่ต้องเกรงใจจริงๆ ครับ ผมก็จะเป็นกำลังใจและช่วยขับเคลื่อนเต็มที่เช่นกัน ^_^ หลักๆ อยากจะมาลงบทความ RPG Maker เรื่อยๆ จริงๆ ส่วนตัวผมชอบเป็น user ธรรมดามากกว่าแอดมินนะ

ส่วนเรื่องนัดคุยรายละเอียด บังเอิญช่วงนี้ติดงานแทบทุกวันเลย / เสาร์อาทิตย์จะมีธุระตลอดเลย T T วันธรรมดาอาจมีว่างอยู่บ้าง ถ้าสะดวกเมื่อไหร่จะทักอีกครั้งนะครับ

หมายเหตุ: ที่ผมเม้นบ่อย ยาว และอธิบายสลับกันไปมาอย่าเข้าใจผิดว่าต้องการโต้เถียง ดีเบตหรือไม่ยอมอะไรเน่อ (ทั้งในกระทู้นี้และในแชท) ทุกอย่างเป็นเพียงแค่ความเห็นจริงๆ พูดด้วยสำเนียงมุ้งมิ้ง 555 (ในสังคมออนไลน์มันเดาความรู้สึกไม่ได้ อาจทำให้เข้าใจผิดได้ แต่ผมไม่อะไรเลยจริงๆ นะ กลัวคนเข้าใจผิดมากๆ T_T)

หมายเหตุ 2: รบกวนแอดมินท่านใดก็ได้เปลี่ยนชื่อผมจาก splendith เป็น Splendith ทีครับ กราบงามๆ -/\-

.
ผมจะเล่าปัญหาของ irpg ให้ฟังแล้วกัน ว่าทำไมมันถึงไม่มีคนใหม่

1. คนย้ายไปโซเชียลเน็ตเวิร์กกันหมด อันนี้รู้ๆ กันเนอะ
2. irpg เป็นสังคมปิด คนใหม่ๆ เข้ามาจะเจอแต่คนเก่าๆ คุยกัน ไปไม่ถูก เข้าร่วมไม่ถูก สุดท้ายก็หายไป
3. คนภายนอกต้องการหน้าเว็บมากกว่าเว็บบอร์ด เพราะจุดประสงค์ของคนทั่วไปคือเข้ามาหาข้อมูล ไม่ได้เข้ามาคุย (ไว้เค้ามีปัญหาค่อยถามเองแหละครับ เว็บบอร์ดถึงจะมาตอบโจทย์ตรงนี้ แล้วก็จะเป็นเว็บบอร์ดถามตอบแนว Stackoverflow แบบที่คุณไม่ชอบนั่นแหละ)
4. หมวดย่อยเยอะ คนเลือกไม่ถูก บอร์ดไหนก็ดูไม่แอคทีฟ ไม่แน่ใจว่าถ้าถามจะมีคนมาเห็นแล้วตอบหรือไม่ เลยเสนอให้ใช้เลย์เอาท์แบบกองในหน้าแรกหน้าเดียวแทน (แนะนำให้ลองเล่นดูดีๆ การแบ่งหมวดหมู่กระทู้ยังอยู่ ไม่ได้ไปไหนครับ)

ตัวเว็บ irpg ถึงจุดนึงยังไงก็ต้อง renovate ครับ เพราะแอดมินก็เห็นปัญหาพวกนี้มานานแล้ว (ติดแค่ไม่มีเวลา ไม่มีคนช่วย เพราะทำงานทำการกันหมด และมันเป็นสเกลค่อนข้างใหญ่) ถ้าคุณจะเปิดเว็บใหม่พร้อมแนวทางแก้ปัญหาเหล่านี้ ลุยเต็มที่เลยครับ จะตั้งใหม่หรือจะใช้ irpg ก็พร้อมสนับสนุน

แต่ถ้าเป็นแค่ไปเปิดเว็บบอร์ดใหม่ พอผ่านช่วง hype ไปก็จะร้างคือๆ กันนี่แหละ ดีไม่ดีจะร้างกว่าเดิมเสียอีกเพราะคนไม่รู้จะไปเว็บไหน ไม่ไปมันซะเลย
[Image: 76561198011764062.png]

[Image: graphic.png]
[-] The following 1 user says Thank You to Jirayu for this post:
  • splendith
(03-26-2017, 11:15 AM)Jirayu Wrote: ผมจะเล่าปัญหาของ irpg ให้ฟังแล้วกัน ว่าทำไมมันถึงไม่มีคนใหม่

1. คนย้ายไปโซเชียลเน็ตเวิร์กกันหมด อันนี้รู้ๆ กันเนอะ
2. irpg เป็นสังคมปิด คนใหม่ๆ เข้ามาจะเจอแต่คนเก่าๆ คุยกัน ไปไม่ถูก เข้าร่วมไม่ถูก สุดท้ายก็หายไป
3. คนภายนอกต้องการหน้าเว็บมากกว่าเว็บบอร์ด เพราะจุดประสงค์ของคนทั่วไปคือเข้ามาหาข้อมูล ไม่ได้เข้ามาคุย (ไว้เค้ามีปัญหาค่อยถามเองแหละครับ เว็บบอร์ดถึงจะมาตอบโจทย์ตรงนี้ แล้วก็จะเป็นเว็บบอร์ดถามตอบแนว Stackoverflow แบบที่คุณไม่ชอบนั่นแหละ)
4. หมวดย่อยเยอะ คนเลือกไม่ถูก บอร์ดไหนก็ดูไม่แอคทีฟ ไม่แน่ใจว่าถ้าถามจะมีคนมาเห็นแล้วตอบหรือไม่ เลยเสนอให้ใช้เลย์เอาท์แบบกองในหน้าแรกหน้าเดียวแทน (แนะนำให้ลองเล่นดูดีๆ การแบ่งหมวดหมู่กระทู้ยังอยู่ ไม่ได้ไปไหนครับ)

ตัวเว็บ irpg ถึงจุดนึงยังไงก็ต้อง renovate ครับ เพราะแอดมินก็เห็นปัญหาพวกนี้มานานแล้ว (ติดแค่ไม่มีเวลา ไม่มีคนช่วย เพราะทำงานทำการกันหมด และมันเป็นสเกลค่อนข้างใหญ่) ถ้าคุณจะเปิดเว็บใหม่พร้อมแนวทางแก้ปัญหาเหล่านี้ ลุยเต็มที่เลยครับ จะตั้งใหม่หรือจะใช้ irpg ก็พร้อมสนับสนุน

แต่ถ้าเป็นแค่ไปเปิดเว็บบอร์ดใหม่ พอผ่านช่วง hype ไปก็จะร้างคือๆ กันนี่แหละ ดีไม่ดีจะร้างกว่าเดิมเสียอีกเพราะคนไม่รู้จะไปเว็บไหน ไม่ไปมันซะเลย

จิงๆ ผมเข้าใจแหละครับถึงปัญหาที่เกิดขึ้น แต่ขออธิบายเพิ่มเติมครับ

ข้อ 1. เป็นสัจธรรมที่เราทำอะไรไม่ได้ T_T
ข้อ 2. ผมเคยไปดิสคัสในหัวข้อ ฤานี่จะเป็นบั้นปลายของ irpgth ความเห็นค่อนข้างคล้ายท่าน

จากข้อ 3 ของท่าน
จริงๆ ผมไม่ได้ไม่ชอบ stackoverflow หรือ modern forum เลยนะ ผมชอบมาก
แต่อย่างที่ได้อธิบายไปคือ มันดูไม่เหมาะกับการมาทำ tutorial หรือลงผลงานสักเท่าไหร่ (ตามที่ผมแนบตัวอย่างในโพสต์ที่แล้ว)
คำถามต่อมาคือแล้วทำไมไม่มีที่ลง tutorial หรือที่ลงผลงานแยกโดยเฉพาะ รวมกับเว็บบอร์ดทำไม เรื่องที่ลงผลงานมีใน feature ของเว็บใหม่แล้ว ส่วนที่ลง tutorial หรือลงบทความแยก รวมถึงหน้าอื่นๆ ของเว็บนั้น เหตุผลตามที่ผมจะเขียนต่อจากนี้ครับ

`คนภายนอกต้องการหน้าเว็บมากกว่าเว็บบอร์ด เพราะจุดประสงค์ของคนทั่วไปคือเข้ามาหาข้อมูล`
ตรงนี้ผมเข้าใจดีเลยครับ และเป็นแนวคิดของเว็บสมัยใหม่ไปแล้ว นั่นคือ มีตัวเว็บ มีบทความ มี discussion ผมเลยได้กล่าวไว้ว่า ถ้าเรามีเว็บแล้วมีคนเขียนบทความจริงๆ จังๆ ให้คนอื่นเสพข้อมูล พอมีอะไรสงสัยค่อยไปในส่วนของการถามตอบ จะเป็นความสมบูรณ์แบบมากๆ แนวคิดการ renovate ของท่านคือแนวคิดที่ดีที่สุดแล้วในสังคมยุคนี้

เพียงแต่ว่าปัญหาและอุปสรรคที่ใหญ่ที่สุด ณ ตอนนี้ (หรือผมมองว่ารวมถึงอนาคตด้วย) คือไม่มีคนที่ทำหน้าที่เขียนบทความลงเว็บเป็นประจำครับ เพราะไม่มีเวลา ไม่มีคนช่วย ทำงานทำการกันหมดนี่เอง (รวมถึงผมด้วยแล T_T) ถ้าเป็นการลงบทความในเว็บบอร์ด ผมว่ามันยังดู soft กว่าตรงที่เราไม่ต้องมองมันเป็นหน้าที่เกินไป ใครๆ ก็เขียนบทความลงในนั้นได้ (และผมก็เชื่อว่าเหตุผลที่ irpg มีแต่บอร์ด อาจเพราะไม่มีคนมีเวลาในส่วนของการให้ข้อมูลบนเว็บ มั้งนะ *0*)

4. หมวดย่อยเยอะ คนเลือกไม่ถูก บอร์ดไหนก็ดูไม่แอคทีฟ ไม่แน่ใจว่าถ้าถามจะมีคนมาเห็นแล้วตอบหรือไม่

ผมคิดว่าเราควรแก้ปัญหาช่วยกันเริ่มต้นโดยการพยายามทำให้บอร์ด active เช่นใครตั้งกระทู้คนเก่าๆ ก็ไปช่วยกันตอบ ช่วยกันให้ความเห็น ช่วยกันให้กำลังใจ น่าจะช่วยได้ระดับหนึ่งนะครับ และผมคิดว่าการหาตำแหน่งคน active ในบอร์ด ในตอนนี้ ง่ายกว่าหาตำแหน่งคนทำเว็บให้ active ครับ

`แต่ถ้าเป็นแค่ไปเปิดเว็บบอร์ดใหม่ พอผ่านช่วง hype ไปก็จะร้างคือๆ กันนี่แหละ`
ผมมองว่าการเปิดแค่เว็บบอร์ดหรือการเปิดเว็บที่สมบูรณ์แบบ (หรือทำอะไรก็ตาม) หากไม่มีคนดูแลพอพ้นช่วง hype ก็ดับเหมือนกันหมดนะ ถ้าขาดความสม่ำเสมอ (ซึ่งถ้าเป็นแบบนั้นผมมองว่าคงช่วยไม่ได้แล้วล่ะ TT)

---

ผมไม่ได้เห็นด้วยหรือเสนอแนะนะว่าเว็บใหม่จะมีแต่เว็บบอร์ดแบบเดิมนะครับ แต่การที่ผมนำเสนอเว็บบอร์ดเป็นจุดสำคัญหลักก่อน เพราะเรายังขาดคนจำนวนมาก อยากให้เกิดสังคมให้ได้ก่อน และอาจจะใช้เวลาช่วง hype (ก่อนที่จะร้าง 555+) ในการเรียกสมาชิก ดึงคนเก่งๆ ให้มาเป็นคอลัมนิสต์ แล้วจะสร้างหน้าบทความหรือหน้าข้อมูลทีหลังผมว่าก็ไม่สายไปนะครับ

เพราะสังเกตจากกระแสตอบรับตอนนี้ ทุกคนให้การตอบรับ REBOOT Project ดีมาก ทุกคนสนับสนุน และทุกคนอยากให้สมบูรณ์แบบ แต่ในความสมบูรณ์แบบนั้นผมก็อยากให้คิดว่าในตอนนีพวกเรามีความพร้อม มีกำลังที่จะทำมันให้สมบูรณ์ได้หรือไม่ ยิ่งทำให้เว็บสมบูรณ์ มีข้อมูลรายละเอียดเยอะขึ้นเท่าไหร่ ก็ยิ่งต้องการกำลังคนมากขึ้นเท่านั้น ณ ตอนนี้ คนที่อาสาลงบทความหรือช่วยขับเคลื่อนมีน้อย (ยิ่งถ้าความเห็นของหลายๆ คนคือจะ upscale เป็นชุมชนพัฒนาเกมแล้ว ถือว่าน้อยมากถึงมากที่สุด)

พูดง่ายๆ ตามความเห็นของผมคือ ต่อให้ตอนนี้ irpg มีปัญหา แล้วแก้ปัญหาโดยการ renovate ให้เป็นรูปแบบเว็บที่มีบทความ และมี modern forum ในช่วงแรก ผมว่าว่ามันอาจไม่เวิร์ค เพราะถ้ายิ่งเป็นเว็บที่ให้ข้อมูล แต่ไม่มีคนเขียนข้อมูลแล้ว มันดูเฟลกว่าเว็บบอร์ดอย่างบอกไม่ถูก เพราะท้ายที่สุดแล้วการดูแลบอร์ดง่ายกว่าการดูแลเว็บมากๆ

แต่ถ้ามีแนวร่วม มีคนพร้อมเสนอเขียนบทความเป็นจำนวนมาก มีคนพร้อมช่วยกันขับเคลื่อนกับที่แห่งใหม่จริงๆ (ไม่ใช่แค่เห็นด้วยกับโปรเจกต์) อันนี้ผมไม่กังวลกับไอเดียของท่านเลยครับ

ปล. เรื่องลองเล่น modern forum ดูดีๆ ผมพยายามแล้ว เข้าใจว่ามันแบ่งหมวดหมู่แหละครับ (โดยเฉพาะอย่าง NodeBB นี่แบ่งหมวดหมู่ชัดเลยนะ) แต่อย่างที่บอก ผมเห็นปัญหาการใช้ modern forum คือเรื่องทำ tutorial / ลงผลงานมากกว่า ส่วนหมวดหมู่จะมีหรือไม่มีผมโอเคแต่แรกแล้วนะ

.
  • XthemeCore

Forum Jump: