Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
RMXP โปรแกรม RPG Maker XP 1.03 ภาษาไทย สระหลาย ๆ ตัว ในโปรแกรมขึ้น ~ ตัวหนอน
Exclamation 
โปรแกรม RPG Maker XP 1.03 ภาษาไทย ตัวสระหลาย ๆ ตัว ในโปรแกรมขึ้น ~ ตัวหนอน หมดเลยครับ ไม่ทราบว่าจะแก้ปัญหายังไงครับ ผมลองหลายหนทางแล้วก็แก้ไม่ได้ ผมโหลดตัว Patch ภาษาไทยจากเว็บนี้ แล้วก็ที่อื่น ๆ ก็แก้ไม่หาย ใครเป็นบ้างครับ
ผมใช้ Windows 10 นะครับ

[Image: n0601.jpg]

[Image: er102.jpg]

[Image: v4i03.jpg]

[Image: 9yco0.jpg]
คุณบอกว่าคุณได้ลอง Patch ไทยจากหลายเว็บ แล้ว Patch ที่ลงทั้งหมดเป็นตัวเดียวกันหรือคนละตัวกันคะ?

จากข้อมูลที่คุณให้มา มิกิคิดว่าไม่น่าเกี่ยวข้องกับ Patch หรอก น่าจะเป็นที่การตั้งค่าของระบบปฏิบัติการมากกว่า สังเกตได้จากโปรแกรมอื่น ๆ บางโปรแกรมก็มีลักษณะคล้าย ๆ แบบนี้เหมือนกัน วิธีแก้ปัญหานี้เบื้องต้นคือ

1. เปิด Control Panel
2. คลิกที่ Regions คลิกแท็บ Formats
3. ตรงช่อง Format ให้เลือก Thai (Thailand) (ถ้าตรงนี้เป็น Thai อยู่แล้วแสดงว่าปัญหาเป็นที่ตรงอื่น ถ้าตอนแรกไม่ใช่ Thai แสดงว่าปัญหาน่าจะมาจากตรงนี้)
4. คลิก OK

ได้ผลหรือไม่ได้ผลอย่างไรก็มาบอกกันด้วยนะ ถ้าไม่ได้ผลคุณต้องให้รายละเอียดอื่น ๆ เพิ่มเติมด้วย จะได้ช่วยแก้ปัญหาให้คุณได้
ติดตามเราได้ที่ Facebook ชื่อเพจ Planila Game Developer
อ่านบทความสอนสร้างเกมได้ที่ https://planila.blogspot.com

[Image: banner-ads.png]

Forum Jump: