Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
RMMV มีคำถามเกี่ยวกับ RPG Maker MV
สวัสดีครับ
พอดีผมพึ่งเริ่มใช้RPG Maker(ตอนนี้พึ่งใช้MV) เเละพึ่งจะสมัครบอร์ดด้วย เลยมีคำถามว่า
1.ในเวอร์ชั้น MV สามารถใส่เสียงพากษ์ได้รึเปล่าครับ
2.ในเกมสามารถใส่ใส่ภาพประกอบเเเบบเกม Visual Novel ได้รึเปล่าครับ(เหมือนเคยเห็นVXaceใส่ได้)
3.สามารถทำSave ช่องเดียวได้รึเปล่าครับ
ขอบคุณครับ

ป.ล. ถ้ามีวิธีทำช่วยบอกด้วยนะครับ
ทำได้ทุกอย่างครับ เพียงแต่ต้องอาศัยการประยุกต์ และฝีมือโค้ดดิ้งด้วย

"กาก"
[Image: bujuroll.gif] แอดเพื่อน Steam จิ้มแรงๆเลย >>> [Image: AddFriend.png]
[Image: 76561198091389336.png]

1.ในเวอร์ชั้น MV สามารถใส่เสียงพากษ์ได้รึเปล่าครับ
ได้ ใส่คำสั่งเปิดเสียงพูดก่อนแสดงข้อความ และใส่คำสั่งหยุดเสียงพูดหลังแสดงข้อความทุกครั้ง เผื่อบางคนต้องการข้ามข้อความไป เสียงพูดจะได้ไม่ทับกัน แต่ถ้าจะใส่เสียงพูดจริง ๆ ขนาดของเกมจะใหญ่มาก ให้หาวิธีจัดการกับขนาดไฟล์เสียงพูดทั้งหมดด้วย (ถ้าต้องการแสดงข้อความทีละคำไปพร้อมกับเสียงพูด ต้องใส่สคริปต์เพิ่มเติมด้วย)

2.ในเกมสามารถใส่ใส่ภาพประกอบเเเบบเกม Visual Novel ได้รึเปล่าครับ(เหมือนเคยเห็นVXaceใส่ได้)
ได้ แค่ใช้คำสั่งแสดงรูปธรรมดา ลองหาวิธีเอานะ

3.สามารถทำSave ช่องเดียวได้รึเปล่าครับ
ได้ แก้ไขสคริปต์นิดหน่อย
ติดตามเราได้ที่ Facebook ชื่อเพจ Planila Game Developer
อ่านบทความสอนสร้างเกมได้ที่ https://planila.blogspot.com

[Image: banner-ads.png]

Forum Jump: