Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
RMVX Ace a mail #history of rose's note
[Image: sFv69Qlfv3IgWtUg7E5l-WZOVND3e3x8-gTWAGDw...ET=s256-no]

a mail #history of rose's note
แนวเกม : ปริศนา / วรรณกรรม
Engine : RPG Maker VX Ace
ความยาวเกม : 40-90 นาที (หากตีความเกมไม่ออกอาจจะนานกว่านี้)

-------------------------------------------------------------------------------
[เกี่ยวกับเกม]
1. เนื้อหาของเกมนี้ค่อนข้างเป็นนามธรรมสักหน่อยนะครับ อาจจะต้องใช้ความคิดทำความเข้าใจมากพอสมควร บางช่วงของเกมอาจทำให้ท่านงุนงงและหงุดหงิดไปบ้าง ฉะนั้นควรเล่นในเวลาที่พร้อมนะครับ
2. เกมนี้เป็นเกมแรกที่ผมทำขึ้นมานะครับ ทีมงานทั้งหมดมีผมคนเดียว ซึ่งใช้เวลาทำโดยเริ่มต้นจริงๆ ตั้งแต่ช่วงปี 2013 แต่ล้มเกมทำใหม่ไปหลายครั้งจนเพิ่งมาเริ่มทำในฉบับนี้ตอนปี 2017 รวมกับใช้เวลาว่างจากงานที่มหาลัยมาทำ ก็เลยใช้เวลานาน แม้เกมจะสั้นครับ
3. เดิมทีอยากให้เกมนี้ออกมามีเนื้อหามากกว่านี้ แต่ไม่มีคนช่วยทำ เลยมาได้แค่นี้ครับ

[เรื่องย่อ]
เด็กสาวคนหนึ่ง ตื่นขึ้นมากลางป่าที่มืดมิด เธอพบกับบ้านเก่าๆ หลังหนึ่ง ซึ่งภายในเต็มไปด้วยผู้คน และอะไรบางอย่างที่เธอไม่สามารถเข้าใจได้ เธอพยายามค้นหาว่าทำไมเธอถึงมาอยู่ที่แห่งนี้ และสิ่งที่เกิดขึ้นรอบตัวเธอ มันคืออะไรกัน

[ภาพตัวอย่าง]

Show Contentภาพ:

[ดาวน์โหลด]
ตัวนี้รวม RTP มาแล้วนะครับ ไม่จำเป็นต้องโหลดเพิ่ม

----------------------------------------------------------------------
ผมได้ทดสอบและส่งให้เพื่อนๆ ลองเล่นบ้างแล้ว ก็ได้แก้ไขจุดผิดพลาดที่พบไปแล้ว แต่อาจจะยังมีส่วนที่ยังไม่เจออีก ถ้าใครพบ หรือต้องการติชมอะไร ก็แจ้งได้นะครับ

ขอบคุณครับ
[-] The following 4 users say Thank You to KuroAla for this post:
  • dreamknight, jojo741963, NothingdogTH, XthemeCore
;3

ไม่เห็นรูปภาพเลยครับ
May the flames guide your way. Every ending will make you stronger.

(07-19-2018, 08:13 AM)dreamknight Wrote: ;3

แก้ไขแล้วนะครับ ไม่แน่ใจว่าภาพแสดงรึยัง
ถ้ายัง เดี๋ยวจะลองเปลี่ยนเว็บฝากภาพนะครับ
(07-19-2018, 02:30 PM)KuroAla Wrote:
(07-19-2018, 08:13 AM)dreamknight Wrote: ;3

แก้ไขแล้วนะครับ ไม่แน่ใจว่าภาพแสดงรึยัง
ถ้ายัง เดี๋ยวจะลองเปลี่ยนเว็บฝากภาพนะครับ

;3

รูปนี้ครับ <คลิ๊ก>

แล้วก็รูปนี้ <คลิ๊ก>

ที่ยังไม่เห็นคับ
May the flames guide your way. Every ending will make you stronger.

;3

อันนี้แนะนำนะครับ
ให้ลบไฟล์ต่างๆ ที่ไม่ใช้ของ RTP ออกครับ
ขนาดไฟล์ 277MB ตัวเกมไม่น่าใหญ่ขนาดนั้น

(07-20-2018, 07:44 AM)dreamknight Wrote:
(07-19-2018, 02:30 PM)KuroAla Wrote:

;3

รูปนี้ครับ <คลิ๊ก>

แล้วก็รูปนี้ <คลิ๊ก>

ที่ยังไม่เห็นคับ

ลองอัพเดทดูและเปิดในโหมดไม่ระบุตัวตนดูแล้ว ภาพขึ้นแล้วนะครับ

เรื่องขนาดของไฟล์ ตัวไฟล์ที่ไม่รวม RTP มีขนาดประมาณ 90 Mb ครับ เพราะว่าไฟล์เพลงประกอบขนาดค่อนข้างใหญ่(เป็นสกุลogg) รูปภาพส่วนใหญ่ก็ใช้เป็น PNG พอรวม RTP เข้าไปขนาดก็เลยอยู่ประมาณนี้่ะครับ
อาจจะมีไฟล์ภาพที่ไม่ได้ใช้บ้าง แต่คิดว่ารวมแล้วขนาดไม่น่าจะเยอะมากครับ
[-] The following 1 user says Thank You to KuroAla for this post:
  • dreamknight
;3

ภาพขึ้นครบแล้วครับ

Forum Jump: