Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
[MV] ปัญหาเล่นไฟล์ Movie แล้วค้าง
สวัสดีครับ อยากถามเพื่อน ๆ ที่เคยใช้ RPG Maker MV หน่อยครับ คือผมเซ็ต Event ให้เล่นไฟล์ Movie แล้ว บางครั้งหลัง Movie เล่นได้ 1-2 วินาที ภาพ+เสียงมันจะค้างเลย ทำอะไรไม่ได้ ต้องกดปิดเกมอย่างเดียว แต่บางทีก็ไม่เป็น มีใครเจอปัญหานี้มั้ยครับ แมวร้อง
หรือเป็นเพราะ Map ที่เล่น Movie มีการรัน Parallel Event ไว้เยอะเกิน หรือ Plugin ตีกัน "OTL

--------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
ตอนนี้ได้วิธีแก้เบื้องต้นแล้ว ใช้ Plugin กดข้าม Movie แก้ขัดไปก่อน แต่ยังอยากได้วิธีเล่น Movie แบบไม่เจอค้าง 100% อยู่ T-T เหมือนโอกาสเกิดมันสุ่ม
[-] The following 1 user says Thank You to Natsurumi for this post:
  • XthemeCore
ต้องดูขนาดของไฟล์วิดีโอ ถ้าใหญ่มาก อาจจะมีปัญหา ลองใช้โปรแกรมพวก Format Factory บีบอัดไฟล์วิดีโอให้ขนาดเล็กลงดูก็ได้ครับ แต่ต้องเลือกเป็นไฟล์ที่ RMMV รองรับด้วยนะ เอ้าดื่ม
[-] The following 1 user says Thank You to XthemeCore for this post:
  • Natsurumi
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ เดี๋ยวจะไปลองบีบไฟล์หลาย ๆ แบบแล้วทดสอบดูครับ =w=

Forum Jump: