anime13master   03-24-2015, 01:00 PM
หมั่นแบ๊คอัพโปรเจคของท่านไว้เป็นดีนะครับ เพราะเรื่องไม่คาดฝันอาจเกิดขึ้นกับท่าน เหมือนกับที่เกิดขึ้นกับผมในวันนี้.../ohgod

ผมก็นั่งเขียนสคริปต์ RMXP ตามปกติครับ แล้วพอกด Test Play เกิดอาการจอฟ้าในตำนาน หลังจากนั้นเครื่องก็วูบไป.../puke

อ่ะ...ไม่เป็นไร...ผมก็เปิดเครื่องมาใหม่ แต่ทีนี้หวยออกครับ...Y U NO

ผมเปิดโปรเจค RMXP ไม่ได้ ดูจากอาการแล้วไฟล์ในโปรเจคน่าจะเสียหาย(อ่ะ เอาละไง เวรแล้วตรู...)Oh My God

ผมก็เลยลองแกะไฟล์ Zip ของโปรเจคตัวนี้ที่เป็นตัวเก่า เอาไฟล์มาทับไฟล์ต่างๆที่เสียหาย แล้วลองรันดู...

อะเช...โชคดีที่รันได้ละ...Derp

และโชคดีที่ไฟล์ Script.rxdata ไม่เสียหาย...ไม่งั้นงานงอกของจริง...นั่งเขียนสคริปต์ใหม่แต่ต้น...ขำไม่ออกแน่...Jackie Chan

โปรเจคนี้ผมทำแค่ส่วนสคริปต์ เลยจัดว่ารอดตาย เพราะที่แน่ๆระหว่างที่กำลังพยายามแก้ให้รันได้ ก็ได้รู้ว่าส่วนที่เสียหายแน่ๆคือส่วนของ mapinfos.rxdata กะ skills.rxdata ซึ่งมันหมายความว่า ส่วนของแมพกับสกิลไปหมดแล้วครับพ้ม.../puke

ดังนั้น...หมั่นแบ๊คอัพโปรเจคของท่านไว้ด้วยนะคร้าบ....