Holy_Master   11-01-2015, 01:43 PM
เริ่มต้นผมไม่แนะนำครับ ผมก็เข้าใจว่าเราเคยเล่นเกมไรมา ชอบเกมนั้นอยากสร้างเกมแบบเดียวกับที่เราชอบ แต่ความจริงมันไม่ง่ายแบบนั้น ไม่ว่าจะใช้ engine ใหนตอนนี้สำหรับคุณ ก็คงไม่เหมาะ

แต่ถ้าเอาใกล้เคียงสุดคุณลองไปศึกษาวิธีทำ Map/Mod ของเกม Warcraft3 หรือ Starcraft2 ดูครับ [แนะนำ Starcraft2 เพราะเป็นเกมที่ใหม่กว่าโอกาสที่ทำออกมาแล้วประสบความสำเร็จน่าจะสูงกว่าเพราะมีคนเล่นมากกว่า WC3 ซึ่งเสื่อมความนิยมไปพักใหญ่แล้ว] เพราะจุดเริ่มต้นของ Moba มาจาก Map Editor ของเกมนั้น [DoTA ไง] แต่ถ้าจะทำขายและอยากประสบความสำเร็จให้ได้แบบ LoL , HoN ให้ได้ในชั่วข้ามคืนด้วยตัวคนเดียวนี่คงไม่มีใครในโลกทำได้เพราะพวกเขามีกำลังคนและเงินทุนสนับสนุนพอสมควร

[Image: forumbanner2_zpskz7rcgj3.png]