peaw_ssk   07-27-2016, 01:13 PM
(03-22-2016, 04:42 PM)Ivan_GilDong Wrote: ทำไมผมงงตอนจบอ่ะครับ ใครก็ได้แถลงไขที Jackie Chan

ตามความเข้าใจของผมนะครับ ตอนจบเมฆฝันกลางวันเพราะพักผ่อนน้อย
ส่วนแพรวเป็นเพื่อนที่มีตัวตนจริงๆในปัจจุบัน ยังมีชีวิตอยู่ไม่ได้ตายครับ

หลักฐานคือฉากในห้องสมุดตอนทุกคนเตรียมเค้กให้หวายแพรวก็อยู่ในเหตุการณ์
และหลังจากนั้นมีฉากแพรวแนะนำหนังสือเชอล็อคโฮมให้หวายอ่าน

และนอกจากนี้บัวที่เป็นบรรณารักษ์ยังเคยเล่าประวัติแพรวให้ฟัง ที่ถูกผอ.คนเก่าฝากเข้ามาเรียน

ส่วนมายน์น้องสาวเมฆก็มีตัวตนจริงๆ ฉากที่แก้วมาหาเมฆที่บ้านมายน์เอาน้ำมาให้แก้วดื่ม

ถ้ามายน์กับแพรวเป็นแค่จินตนาการของเมฆก็ไม่น่าจะมีคนรอบตัวเมฆเข้าไปคุยด้วยแบบนั้น
(คือเมฆเป็นคนเดียวที่สามารถคุยกับแพรวหรือมายด์)

ส่วนครูแตงโมอันนี้เดาว่าที่รู้เรื่องคนอื่นคงเพราะบังเอิญอ่ะครับ