benjama409   08-26-2016, 04:33 PM

ขอถามเป็นข้อๆทีนะครับ มือใหม่เรื่อง unity3d
1. ผมใช้ โปรแกรม blender ในการทำ model และ animetion แล้ว export FBX ลง
unity3d ปัญหาคือว่า พอผมเปลี่ยน รูปแบบ animetion เป็น type legacy
ในส่วน screenshot of the project inspector
มันไม่แสดง preview รูป โมเดล ให้เห็น และ animetion การเคลื่อนไหวของโมเดลครับ
[Image: ispector-jpg.41935]
(ยืมรูปเขามา) ผมไม่รู้ว่า blender มันสามารถ เปลี่ยน animetion เป็น legacy ได้เปล่าว
แล้ว animetion legacy นี่ คืออะไร มีความหมายกวมๆซึ่งผมก็ไม่เข้าใจ

บางทีโมเดลที่ export มาจาก blender มีรูปร่างแปลกๆ ไม่เหมือนกับ โมเดลที่ทำมาใน blender

2. เขียนสคริปการ box massage แล้ว ข้อความมันออกมาทีละตัว ต้องเขียนสคริปดิบๆอย่างไรเหรอครับ เหมือน บทสนทนา novel
[Image: ss_dda0bb8a347307a104f0303cdd090fea5168c1cc.0.0.jpg]

3. การทำเล่น แสง ทำหน้า intro ของเกม ก่อนจะเริ่มเข้าเกม มันใช้วิธีการอย่างไรเหรอครับ
ถ้าเป็น rpg maker ก็เหมือนสร้าง event คำสั่ง เปลี่ยนสี แสดงรูปภาพ แล้วก็ เปลี่ยนเป็นสีดำ บราๆ แล้วก็ เทเรพอตเข้าสู่หน้า title game

4. ถ้าทำเกม rpg เวลาเราจะสร้าง event ต่างๆในเกม เขาเขียน อัลกอริทึ่มเกม อย่างไรเหรอครับ

ขอบคุณความเห็นครับ

This post was last modified: 08-26-2016, 04:34 PM by benjama409.