cdaz   10-20-2016, 05:31 PM
คือจะทำเป็นชอยส์ให้เลือกน่ะครับ
ซึ่งกรณีที่ทำเป็นให้เลือกชอยส์โดยตรงเลยประเภท
--------------------------------------
Show Choice 1 ไปต่อได้
Choice 2 บังคับเลือกใหม่
Choice 3 บังคับเลือกใหม่
Choice 4 บังคับเลือกใหม่
Choice 5 บังคับเลือกใหม่
--------------------------------------
อันนี้ไม่มีปัญหา

แต่พอจะทำให้ยืดหยุ่นขึ้นเป็นเลือกชอยส์เพื่อกำหนดค่าตัวแปร แล้วใช้ Condition เชคว่า Variable เป็นเท่าไหร่นี่แหละครับที่แก้ปัญหาไม่ตก

คือผู้เล่นจะโดนกลับไปเลือกใหม่ก็จริง แต่พอเลือกผิดครั้งที่สองก็โดนปล่อยผ่านซะเฉยๆ
(ไม่ขึ้นข้อความส่วนที่แสดงความยินดีที่ตอบถูก แต่ก็อนุญาติให้เดินเรื่องต่อได้ซะงั้น)

ไม่ว่าจะกำหนดค่าตัวแปรด้วย Choice ด้วย Selection Item หรือ Custom Menu(โดย Yanfly)
อย่างเช่ในคลิปนี้น่ะครับปัญหาที่ว่า...

ถ้าถามว่าทำไมต้องฝืนในตัวแปร ไม่ยอมให้ชอยส์โดยตรง
คือที่ผมพยายามจะทำก็คือไอ้ฉากเลือกกระสุนความจริงแบบนี้นี่แหละ
ถ้าเลือกผิดก็โดนเพื่อนด่าเลือดลดไปเรื่อยๆ จนกว่าจะตาย หรือเลือกอันที่ถูกได้สำเร็จ
(เกมผมก็จงใจทำเป็นพาโรดี้่ของดันกันนี่แหละ ก๊อประบบมันมาเท่าที่ก๊อปได้เลย)
This post was last modified: 10-20-2016, 05:33 PM by cdaz.