splendith   03-20-2017, 10:43 PM
จากที่เคยเกริ่นไว้ ณ http://irpg.in.th/thread-2627.html
และการเกาะติดสถานการณ์ ณ http://irpg.in.th/thread-2875.html

ผมยังมีความเชื่อลึกๆ ว่า สังคมนี้มีโอกาสกลับมามีสีสันอีกครั้งได้

ตอนนี้มีความพร้อมแล้วที่จะทำ REBOOT Project ตอนนี้มีแผนว่าจะทำเว็บ / เว็บบอร์ดแห่งใหม่ โดนสานต่อเจตนารมณ์ของ iRPG แห่งนี้ เพื่อสานต่อปัจจุบันที่กำลังจากร้างลา ซึ่งรายละเอียดค่อนข้างยาว โพสต์นี้มีความจริงจังสูง หากหลายคนสนใจ ทำขึ้นจริงแน่นอนครับผม~

หมายเหตุ: รู้สึกว่าเวลาตัวเองโพสต์ที่บอร์ดนี้ทีไร ยาวหลุดโลกทุกที T_T รบกวนสละเวลาอ่านกันซักนิดนะครับ

ขอแบ่งเป็น 2 ส่วนในกระทู้นี้นะครับ
ส่วนแรก (โพสต์นี้) คือ อธิบายเหตุผล และรายละเอียดพื้นฐาน
ส่วนที่ 2 (เม้นแรกในกระทู้นี้) คืออธิบาย Feature ต่างๆ ของ REBOOT Project

มาเริ่มจากส่วนแรกก่อนเลย

เหตุผลที่อยาก REBOOT

1. รู้สึกผูกพันกับสังคมแห่งนี้มาก / ไม่อยากให้ร้าง
ผมขอนิยามสังคมจาก Flow ของ Thaiware RPG Maker Community -> iRPG ละกันนะครับ ขอเรียก flow ที่กล่าวมาโดยรวมว่าสังคม iRPG ละกัน สั้นดี

สังคม iRPG ทำให้ผมสนใจในการทำเกมตั้งแต่วัยเด็ก สนใจการเขียนโปรแกรม จนเลือกเรียนสายคอม / เขียนโปรแกรม ได้พบเจอในสิ่งที่ตัวเองชอบ และที่สำคัญ ทำให้มีเกมไบรอัน ผจญภัย ถ้าไม่ได้เริ่มจากสังคม iRPG ในวัยนั้น ผมก็คงไม่มีวันนี้ มันเป็นแรงบันดาลใจของชีวิตผมสุดๆ เลยล่ะ ที่เล่ามาทั้งหมดดูเหมือนเป็นเรื่องแต่ แต่สาบานว่าเป็นเรื่องจริง ไม่ได้เว่อร์แต่อย่างใดครับ

เล่าไปเล่ามาก็เหมือนมาบ่นความซาบซึ้งของชีวิตของตัวเองเนาะ โอ้ย เมื่อก่อนไม่อยากจะเล่า โคตรอายตัวเอง ช่วงวัยประถม ม. ต้นนี่ โพสต์ถามเรื่อยเปื่อย ขุดกระทู้ หรือแม้กระทั่ง PM ไปขอ RMXP เถื่อนยังเคย พอๆๆ เหมือนมาประจานตัวเองเลย 555+

เอาเป็นว่าผมผูกพันมานาน แม้จะอยู่อย่างเงียบๆ ไม่ได้แสดงตัวตนหรือเป็นที่รู้จักของคนในสังคม แต่การที่สังคมนี้ค่อยๆ หายไปจนร้างมันทำใจยากนะ นึกถึงความทรงจำเก่าๆ และอยากสานต่อให้มันไม่หายจากไป

2. แก้ปัญหาบอร์ด iRPG ตอนนี้ที่ไม่มีผู้ดูแลหลัก
ปัญหาการขาดผู้ดูแล ทำให้การเปลี่ยนแปลงตัวเว็บไซต์ หรือส่วนต่างๆ ของเว็บไซต์เป็นไปได้ยาก เช่น ตอนนี้ภาพส่วนด้านบนของบอร์ดลิงก์ตายไปเรียบร้อยแล้วจ้า หรือถ้าจำได้มีช่วงนึงที่การแสดงผลบอร์ดพังเนื่องจากการอัพเดทของ Chrome ก็ยากที่จะแก้ไขได้

ซึ่งในเว็บใหม่ผมค่อนข้างมีเวลาดูแลได้ เนื่องจากไม่ได้ทำงานประจำ และชีวิตมีเวลาว่างเยอะ (แต่ดองเกมกำลังได้ที่เลย 55555) คิดว่าไม่น่ามีปัญหาส่วนนี้ครับ แต่หากอนาคตชีวิตวุ่นวายอย่างไร ก็คงต้องสืบทอดผู้ดูแลอย่างเป็นทางการครับ

3. เพิ่มคุณสมบัติมากมาย / ปรับให้เข้ากับสภาพแวดล้อมในยุคปัจจุบัน
มีคุณสมบัติที่บอร์ดนี้ไม่สามารถรองรับได้ รวมถึงเนื่องจากบอร์ดปัจจุบันเป็นระบบเก่ามาก ไม่รองรับมือถือ รูปการนำเสนอข้อมูลไม่เหมาะกับยุคนี้ รวมถึงและการแก้ไขเป็นไปได้ยาก (จากเหตุผลข้อ 2.) จึงอยากที่จะ renovate ใหม่หมด เพื่อให้เข้ากับสังคมในยุคนี้ รายละเอียดที่จะอธิบายในส่วนถัดไปในตอมเมนต์หน้าครับ

4. มีบทความที่อยากจะแบ่งปันมากมาย
จริงๆ ผมอยากเขียนบทความเยอะนะ แต่เนื่องจากปัญหาของเหตุผลในข้อ 2 ตอนนี้ ทำให้รู้สึกลงบทความในที่ที่ไม่มีคนคุม มันเคว้งคว้างยังไงก็ไม่รู้สิ บอกไม่ถูก ฮ่าๆ
ที่แห่งใหม่นอกจากจะมาคุยกันสัพเพเหระหรือสอบถามแล้ว จึงอยากจะเป็นแหล่งเรียนรู้การทำเกม (โดยมีเอนจิน RPG Maker เป็นหลัก) ที่มีคุณค่าต่อทุกๆ คนด้วย ซึ่งผมเชื่อว่า ข้อมูล และศูนย์รวมแหล่งความรู้ เป็นสิ่งที่ Facebook Group / Facebook Page ให้ไม่ได้ครับ

ขอบเขต
ผมคิดว่าบอร์ดแห่งใหม่จะรองรับสังคมของการสร้างเกม RPG / Visual Novel เหมือนที่แห่งนี้ครับ จริงๆ จะเรียกว่าอยากสานต่อเจตนารมณ์ก็เป็นได้ *0*

สถานที่ตั้ง REBOOT Project
ถ้าถามผมว่าอยากตั้งเว็บ / เว็บบอร์ดใหม่ไว้ที่ไหน จริงๆ ผมอยากสานต่อเจตนารมณ์โดยการ renovate บอร์ด irpg.in.th แห่งนี้เป็นเว็บใหม่นะ เพราะน่าจะเป็นที่รู้จักของคนกลุ่มเก่าอยู่แล้ว แต่
  • ผมไม่ใช่เจ้าของที่นี่ และไม่มีอำนาจตัดสินใจขนาดนั้น เป็นแค่คนตัวเล็กๆ คนหนึ่งที่ไม่อยากให้วงการนี้ต้องร่ำลาก็เท่านั้น 555+ แต่ถ้าแอดมินเก่าเต็มใจที่จะให้ปรับปรุง ผมก็ยินดีนะ Smile พร้อมรับผิดชอบในส่วนของค่าใช้จ่าย Domain ให้หากไม่รังเกียจ
  • หาก renovate irpg ใหม่จริง ข้อมูลของเก่าทั้งหมดจะต้องหายไป ไม่มีทางนำข้อมูลมาวางในระบบใหม่ได้แน่นอน (และระบบเก่าก็ไม่รองรับอะไรหลายๆ อย่างในยุคใหม่) ทำได้อย่างมากคือให้หน้าหลักของ irpg เป็นเว็บใหม่ แล้วมีลิงก์ไปยังบอร์ดเดิม (ซึ่งคงปิดการตั้งกระทู้และคอมเมนต์)

ดังนั้นจึงคิดว่าเป็นไปได้ยากมากจากกรณีด้านบน จึงมีความคิดที่จะตั้งโดเมนใหม่ไปเลย (โอกาสสูงมาก) แยกจากบอร์ด iRPG ซึ่งชื่ออะไรก็ยังไม่ได้คิด และถ้าหากทำจริงๆ มาช่วยกันคิดชื่อใหม่ก็ได้ครับ โดยชื่อโดเมนอาจอิงตามขอบเขตในหัวข้อที่แล้ว

ส่วนข้อมูลเดิมๆ จากที่นี่ ถ้าใครอยากเอาขอมูลตัวเองไปลงที่ใหม่ ก็คงต้องก็อปกันไปวางครับ T T

ความคาดหวัง
จริงๆ ก็เข้าใจระดับหนึ่งแหละว่าวงการนี้มันไม่กว้างนัก คงไม่ถึงกับบูมคนใช้เป็นหมื่นเป็นแสน หรือการจะกลับไปบูมแบบ Thaiware RPG Maker ก็คงเป็นไปได้ยาก เพราะเข้าใจว่ายุคสมัยเปลี่ยนแปลงด้วยแหละ แต่ผมก็คาดหวังลึกๆ นะ ว่าที่แห่งใหม่จะไม่ร้าง ผมเชื่อว่าคนเก่าๆ จากไป ก็ต้องมีคนใหม่ๆ เข้ามา ^^

ในส่วนของการโปรโมตน่าจะเป็นส่วนที่ยากที่สุด โดยเฉพาะหากเป็นชื่อเว็บใหม่ โดเมนใหม่ คงต้องขอความร่วมมือให้ทุกคนช่วยกันโปรโมตให้มากที่สุดเท่าที่จะเป็นไปได้ หากโปรเจคต์นี้ได้ทำจริง ก็คงรบกวนทุกท่านช่วยกันโปรโมตในแวดวง RPG / Visual Novel กันด้วย ทั้งนี้ตัวผมเองก็จะโปรโมตเต็มที่ รวมถึงโปรโมตลงบน Page ไบรอัน ผจญภัย ด้วย คงเรียกคนมาได้บ้างครับ

นอกจากการโปรโมตแล้ว คงต้องช่วยกันลงผลงาน ลงเกม ลงบทความสอน ให้คนใหม่ๆ เข้ามาเห็นแล้วมีแรงบันดาลใจในการทำเกม และศึกษาเพิ่มเติม รวมถึงช่วยกันสานต่อเจตนารมณ์ เนื้อหาอาจไม่ต้องยากก็ได้ครับ เช่น RPG Maker แค่บทความการสร้าง Event การใช้ Switch ใช้ตัวแปร ก็เขียนได้แล้วครับ เพราะปัญหาทุกวันนี้คือ คนจะเริ่มต้นไปต่อไม่ถูก เพราะเจอแต่บทความที่ต้องมีความรู้ระดับหนึ่งแล้ว

แต่ถ้ายังคงเป็นบอร์ดร้างเช่นเดิม ก็คงช่วยไม่ได้จริงๆ แหละ T T แต่ผมจะพยายามทำอย่างสุดความสามารถ เรามาพยายามด้วยกันเถอะ ^^

อย่าลืมนะครับว่า Community จะเกิดขึ้นได้ก็ต่อเมื่อมีสังคมเกิดขึ้น ไม่สามารถผลักดันโดยใครคนใดคนหนึ่งหรือเพียงไม่กี่คนได้ ดังนั้น factor ที่สำคัญที่สุดที่จะทำให้ไม่ร้างคือ ความร่วมมือของทุกคนครับ ^^

งบ / ค่าใช้จ่าย
ก็คงมีค่าใช้จ่ายในส่วนของระบบเว็บทั้งหมด (ไม่ได้ใช้ opensource / freeware) เซิฟเวอร์ที่ใช้ และโดเมน หากมีคนสนใจโครงการนี้ และโครงการนี้ได้ทำจริง ผมจะออกในส่วนค่าใช้จ่ายทั้งหมดเอง ซึ่งอาจมีส่วนของการเปิดรับบริจาคจากสมาชิกด้วยความสมัครใจเท่านั้น เป้าหมายหลักคือทุกอย่างทำด้วยใจ อยากให้สังคมแห่งการ Play - Develop - Share อยู่คู่ครัวไทยสืบไป จะว่าไปเรื่องครัว ผมรอเกมชาตรียอดกุ๊ก 2 อยู่นะครับ Tongue

Moderator
คิดว่าจะรับอาสาสมัครคนเก่าแก่ในบอร์ดแห่งนี้ (ที่คิดว่าจะตามไปที่ใหม่) เป็น Global Moderator ของที่ใหม่ไปเลยครับ แต่คงต้อง Active บ่อยระดับหนึ่งครับ

อ่านส่วนที่ 2 ต่อในเม้นถัดไปได้เลยครับ Big Grin

.
This post was last modified: 03-21-2017, 10:44 AM by splendith.