splendith   03-21-2017, 10:41 AM
(03-21-2017, 10:11 AM)dreamknight Wrote: ;3

ดีครับสร้างเลยๆ แต่ส่วนตัวนะครับคิดว่า

1. หากท่านจิไม่อนุญาติให้นำชื่อ irpg บอร์ดนี้ไม่ใช้ทำเป็นเว็บบอร์ดใหม่ ก็จะไม่ได้เป็นการ Reboot ครับ คงจะเป็นบอร์ดใหม่ไปเลยมากกว่า แต่ผมว่าไม่ใช่ปัญหาหรอกนะ

2. เรื่องการหาความสนใจหาผู้สนับสนุน คืออย่างที่เห็น ณ ตอนนี้ครับว่าบอร์ดแทบจะไม่มีคนเข้ามาเยือนแล้ว มีไม่กี่คนครับที่แวะเข้ามาบ้าง ฉะนั้นการหาผู้ที่สนใจในบอร์ดแห่งนี้จำนวนมากเพื่อดำเนินการพัฒนาต่อนั้นคือ มากแค่ไหนครับ ?

3. เพื่อขยายสังคม อาจจะต้องมีบทความที่เกี่ยวกับเอนจิ้นที่กำลังนิยมกันในตอนนี้ เช่น Unity, Unreal เป็นต้น
ซึ่งอาจจะค่อยๆ ดูกันไป เพราะไม่รู้จะหาคนมาลงบทความเอนจิ้นเกม 3D พวกนี้ให้เราได้หรือไม่

*ไว้แค่นี้ก่อนครับ คิดออกเดี๋ยวมาแสดงความเห็นเพิ่มเติมใหม่ ;w;

1. ก็คงจะเป็นแบบนั้นครับ 555+ พอดีลากชื่อจากกระทู้ก่อนหน้ามาใช้ (ซึ่งกระทู้ก่อนหน้าเป็นเพียงข้อเสนอแนะที่ตอนนั้นผมยังไม่ได้คิดจะทำเว็บขึ้นมาเอง) แต่โอกาสเป็นบอร์ดใหม่ไปเลยน่าจะสูงครับ ปัญหาหลักๆ คือคิดชิ่อนี่สิ T T

2. ก็อาจต้องลองติดต่อคนรู้จักที่หายไปแล้วในเรื่องนี้ดู เผื่อเขามีความสนใจ ส่วนตัวผมรู้จักคนน้อยด้วยสิ 555+ แต่จริงๆ ถ้ามีคนจริงจัง 5-7 คนขึ้นไปผมว่าก็โอเคแล้วนะ Big Grin

3. อันนี้อาจต้องหวังพึ่งผู้ที่มีความรู้ครับ ซึ่งในช่วงแรกอาจจะเป็นบอร์ดรวมไปก่อน (แยกเฉพาะ RPG Maker) แล้วถ้าอนาคตมีแนวโน้มว่าเอนจินไหนมีกระทู้จำนวนมาก อาจจะแยกหมวดภายหลังครับ

แต่ประเด็นที่น่าสนใจคือ ถ้าหากเป็น RPG Maker / Ren.py ผมยังรู้สึกว่าเป็นเอนจินที่โฟกัสไปยัง RPG / Visual Novel เป็นหลัก แต่หากเป็น Unity / Unreal (รวมถึง Game Maker) ผมไม่แน่ใจว่าเนื้อหามันจะหลุดความเป็น RPG หรือไม่ ผมไม่แน่ใจว่าสังคม RPG หากมีเอนจินหลากหลายเกินไปจะมีผลกระทบอะไรไหม อันนี้ผมไม่ชัวร์จริงๆ เพราะไม่เคยจับเอนจินอื่นๆ เลย เสนอแนะมาได้ครับ

ขอบคุณสำหรับความเห็นนะคร้าบ