Pegasus   03-23-2017, 01:26 PM
ปัญหาของตอนนี้คือ Active User น่ะครับ ถ้าไม่หาทางโฆษณาหรือดึงคนไว้แต่เนิ่นๆ เปิดเวปใหม่ก็ไม่มีอะไรรับประกันว่า จะไม่ร้างนะครับ สมัย TRMC นั้นมี Active User เยอะมาก มันเลยไม่เหงา และมีอยู่ช่วงนึงที่มีเกมออกมาเยอะมาก โดยเฉพาะเกมล้อเลียนต่างๆในยุค Gay Hazard , Firebolt Ranger , อควาพาไปแบน ผมว่ายุคนั้นคืออะไรที่สุดยอดที่สุดแล้ว แสดงให้เห็นว่าคนในบอร์ดสนิทกันแค่ไหน

แต่สมัยนี้คนไปอยู่ใน social กันหมด ไม่ค่อยแวะเข้าเวปบอร์ดกันแบบแต่ก่อน หรือถ้าเข้าส่วนใหญ่ก็จะไปอยูใน community ต่างประเทศกันเพราะ Active User เขาเยอะกว่า
อีกอย่างคนไทยที่สร้างเกมออกมาจนเสร็จแบบสมัยก่อนก็ไม่ค่อยมีแล้ว อย่าว่าแต่สร้างเกมให้เสร็จเลย เด็กสมัยใหม่หาคนที่อยากทำเกมค่อนข้างยากแล้วครับ แถมคนยุคเก่าๆที่ยังทำเกมอยู่ก็น้อยเหลือเกิน ขนาดกระทู้ที่ผมถามความคืบหน้าเกมยังแทบเจ้าของยังแทบไม่มาตอบเลยครับ

ถ้าไม่หากลยุทธ์ดึงดูดใหม่ๆ หรือหา Active User แบบแต่ก่อนให้กลับมาไม่ได้มันก็จะกลายเป็นเหมือนบอร์ดเกมทั่วไปที่เปิดแปบเดียวก็ไปไม่รอดนะครับ ทั้งๆที่บอร์ดพวกนั้นก็มีทั้ง content และบทความเกี่ยวกับการสร้างเกมดีๆไม่น้อยนะครับ

คือไม่ได้อยากจะขัดอะไรนะครับ แต่อยากให้หาแผนรับมือเรื่องนี้เอาไว้ด้วย ต้องหากลยุทธ์ใหม่ที่จะทำให้คนในยุคนี้สนใจด้วยนะครับ ไม่งั้นจะกลายเป็นสร้างเมืองยิ่งใหญ่แต่ไม่มีประชากรไปนะครับ
This post was last modified: 03-23-2017, 01:29 PM by Pegasus.