arkman   07-13-2012, 08:58 PM
เกมเมกเกอร์ เป็นโปรแกรมที่ใช้ทำเกมได้หลากหลายแนว โดยใช้การลากเหตุการณ์ และกำหนดบทบาทของวัตถุในแบบ Drag&Drop ที่ดูเข้าใจง่าย แต่หลายๆคนคิดว่าโปรแกรมตัวนี้ใช้งานยาก ซับซ้อน ไม่มีResouceแถมมาให้ และถามใครก็ไม่มีใครช่วยได้ เลยไม่อยากใช้ตัวนี้ทำเกม (ก็เข้าใจนะครับว่า หลายๆคนไม่ขยันถึงขั้นวาดเอง แต่งซาวด์เอง)

[Image: Game-Maker%5B2%5D.gif]

ผมอยากจะบอกนะครับว่า โปรแกรมนี้ใช้งานง่ายกว่าที่คิด ขอเพียงแค่คุณมีความอดทน ค่อยๆเรียนรู้และศึกษา ไม่มีนักสร้างเกมมือใหม่คนไหนที่เพิ่งหัด ก็ทำเกมพวก ไฟนอลแฟนตาซี หรือดรากอนเควสได้ ในวันเดียว เพราะเมื่อยังเป็นมือใหม่อยู่ ก็แนะนำให้ลองทำเกมง่ายๆสั้นๆไปก่อนนะครับ ผมเชื่อว่า ถ้าลองหัดทำเกมง่ายๆ หลายๆเกมแล้ว ก็จะมีประสบการณ์ในการทำเกมที่ดีขึ้นๆได้แน่นอนครับ เพื่อไม่ให้เสียเวลา ผมจะค่อยๆเอาเนื้อหามาลงทีละส่วนๆ ขอให้ลองติดตามบทความนี้ดูนะครับ และลองหัดทำตามดู รับรองว่าคุณจะใช้เกมเมกเกอร์ทำเกมได้แน่ๆ

แหล่งข้อมูลหลักๆที่จะใช้คือ ส่วนของ Help ที่อยู่ในตัวโปรแกรมเกมเมกเกอร์ครับ และเว็บไซต์
www.yoyogames.com ซึ่งเป็นเว็บไซต์หลักของเกมเมกเกอร์

การที่จะทำเกมโดยใช้เกมเมกเกอร์ สิ่งที่คุณควรมีคือ
1.โปรแกรม เกมเมกเกอร์ แนะนำว่าให้ใช้เวอร์ชั่น 8 ครับ (แครกไปหาโหลดเอง ไม่แจกครับ
และบทความสอนทำเกมของผม จะทำเกม2Dซะส่วนมาก ซึ่งไม่ต้องใช้แบบ Full แค่แบบ Lite ก็พอ)
Link download (ฟรี):http://www.yoyogames.com/download/windows/lite

2.ใจรักที่จะทำเกม ขาดไม่ได้เลยครับ ถ้าไม่คิดอยากจะทำเกม หรืออยากทำแค่ผิวเผิน
ขอแนะนำให้ใช้โปรแกรมอื่นดีกว่าครับ เกมๆนึงรวมทั้งศาสตร์และศิลป์หลายแขนงรวมกัน และต้อใช้เวลาในการทำเป็นเดือนๆ หรือเป็นปี ถ้าคุณไม่ตั้งใจพอ เกมนั้นก็จะเป็นเพียงแค่ซากเกมที่ยังไม่เกิดเต็มตัวได้

3.กระดาษ ปากกา ดินสอ ยางลบ เกมๆนึงต้องมีการวางแผนครับ วางบทบาท เป้าหมาย หน้าตาตัวละครต่างๆ ยิ่งถ้าคิดจะทำแนว RPGล่ะก็ เรื่องนี้สำคัญมาก เพราะเป็นการดึงความฝันให้เริ่มจับต้องได้

(โปรดติดตามตอนต่อไปนะครับ)