Python1941   04-07-2018, 02:26 PM
สวัสดีค่ะ เราพึ่งได้ลองใช้เว็ปบอร์ดครั้งแรกยังไงก็ถ้าผิดพลาดยังไงขออภัยล่วงหน้าด้วยนะคะ YvY

เราต้องการที่จะศึกษาในการใช้ RMVX Ace ค่ะ แต่เรายังไม่เข้าใจหลายอย่างเลย YvY คือ

1. เราสามารถวาดฉาก หรือ ตัวละคร(สเกลตัวละครไม่ใช่สเกลเดียวกันกับตัวที่เขาให้เริ่มต้นมาใน RPG Maker) ใช้ได้หรือไม่ แล้วถ้าได้ทางไหนที่จะ Import เข้าไป
2. เวลาเราคุยกับตัวละครขึ้นหน้าต่างสนทนามา เราสามารถทำให้โชว์ตัวละครครึ่งตัวด้านข้างจอ แล้วสามารถเปลี่ยนรูปแบบของกรอบได้หรือไม่ ถ้าได้ทำอย่างไร
3. เราทำคัตซีนแอนิเมชั่นสามารถแทรกเข้าไปในช่วงตอนตาย หรือตอนเริ่มเกมหลังจากเข้าหน้าต่างเมนูไปแล้วสามารถทำได้หรือไม่ ถ้าทำได้ทำอย่างไร
4. หน้าต่างเมนูสามารถเปลี่ยนแปลงภาพพื้นหลัง และรูปแบบหน้าต่างได้หรือไม่ ถ้าทำได้ทำอย่างไร

ยังไงก็ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบล่วงหน้านะคะ!
เราเป็นมือใหม่จริงๆ อาจจะถามเยอะไปหน่อย ยังไงก็ขอโทษด้วยนะคะ YvY