Drawing studio   05-02-2020, 05:22 PM
(05-02-2020, 03:04 PM)Mikichan Wrote: ลองเล่นแล้วเดโมสั้นมากจริง ๆ ตอนฉากเปิดเกมตั้งอีเวนต์ผิดน่ะ อีเวนต์แรกคงตั้งเป็น parallel เอาไว้เลยเดินได้เลยก่อนแสดงกล่องข้อความ แก้ไขเป็น autorun ด้วย กราฟฟิกกับลูกเล่นโอเคเลย เซฟเกมได้จำกัดด้วยยิ่งทำให้หลอนเข้าไปอีก แต่ขอถามหน่อยว่าทำไมใช้โปรแกรม RMXP เพื่อสร้างเกมแนว 2 มิติ มีโปรแกรมอื่นที่ใช้ง่ายกว่าและใหม่กว่า สิ่งที่ RMXP ทำได้มีจำกัด เช่น ปรับขนาดหน้าต่างยาก ใส่ลูกเล่นให้รูปได้น้อย ช่องเล่นเสียงก็มีแค่ 2 + 2 ช่อง (ทำให้ใส่เสียงหลอนหลายเสียงซ้อนกันยาก) อีกทั้งโปรแกรม RMXP ทำงานได้ช้ามาก ๆ ยิ่งใส่อีเวนต์ สคริปต์ หรือลูกเล่นเข้าไปมาก ๆ เกมจะเริ่มกระตุก (เช่น ถ้าโดนไล่ล่าจากผีหลายตัวพร้อมกันและผีแต่ละตัวมีพฤติกรรมของตัวเอง) ถ้าวางแผนว่าจะใส่ลูกเล่นเข้าไปเยอะ ๆ แนะนำว่าเปลี่ยนโปรแกรมตอนนี้ยังทัน เพิ่งสร้างเกมไปแค่นิดเดียวเอง แต่ถ้าจะไม่ใส่ลูกเล่นเพิ่มก็ใช้ RMXP ต่อไปก็ได้
ในส่วนของฉากเริ่มเกม ขอบคุณที่แจ้งปัญหาเข้ามานะครับ : )
ในตัวเต็มจะแก้ไขอีกทีนึง ส่วนตัวเอนจิ้นที่ใช้ผมยืนยันว่าใช้ RMXP เหมือนเดิมดีกว่าครับ5555 เพราะตั้งแต่ทำมา ก็ยังไม่ได้ใส่สคริปท์อะไรลงไปเลย มีแต่ใช้ลูกเล่นที่โปรแกรมมีมาให้ทั้งนั้น
ด้วยความถนัดในโปรแกรม แล้วก็ความรู้สึกที่คิดว่ามันคลาสสิคดีน่ะครับ แหะๆ

แต่จะพยายามเทสทุกครั้งที่เพิ่มลูกเล่นใหม่ๆไป เพื่อป้องกันไม่ให้ตัวเกมเต็มกระตุกละกันนะครับ : )

ขอบคุณสำหรับความเห็นมากๆเลยนะครับ ^^
This post was last modified: 05-02-2020, 05:31 PM by Drawing studio.