arkman   08-09-2012, 09:01 PM
ขอเท้าความเล้กน้อยก่อนนะครับ
[Image: nscollection1.jpg]
NS GAME มันก็เหมือนกับเป็นค่ายเกมเล็กๆ

ที่เริ่มจากความฝันของเด็กป.5 2คน ที่อยากจะทำเกมแนวร็อคแมน และแบบอื่นๆที่ชอบกัน

ตอนนั้นเครื่องแฟมิคอมยังบูมอยู่และหาเล่นได้ง่าย เด็กป.5ที่ว่าคือผมกับเพื่อนนั่นเอง

เลยเอาชื่อหน้าของตัวเองมารวมกัน ผมชื่อนิติวัตร เพื่อนผมชื่อสงกรานต์ ก็เลยเป็นที่มา
...
ของ N กับ S แะในบางทีเราก็เถียงกันเล่นๆว่า จะเอา N หรือ S ขึ้นก่อน

พอจบป.6ไปเราก็แยกกันคนละโรงเรียน เจอกันอีกทีตอน ม.4 ในตอนกำลังคัดเลือก

ร.ด แล้วเรา2คนก็นัดเจอกันบ้างนานๆครั้ง

ช่วงม.5 ผมหาโปรแกรมทำเกมในอินเตอร์เน็ต (ตอนนั้นแผ่นดิสก์3.5ยังใช้กันอยู่

และneroไรท์CDยังไม่แพร่หลาย) จนในที่สุดก็เจอกับ Game makerนี่เองงงงง ใช้เวลา

งมตั้งเป็นสัปดาห์กว่าจะพอรู้จักพื้นฐานของมัน

เมื่อทำเกมทดสอบไปเยอะแล้ว(เอาไปเล่นจริงค่อนข้างเลวร้ายมา) ผมก็คิดถึงตอนที่

เจอเพื่อนผมใหม่ๆ เรื่องที่เราตั้งกลุ่มกัน2คน เลยตัดสินใจใช้ NS GAME จนถึงปัจจุบันนี้

ส่วนเจ้าสงกรานต์เพื่อนผม ก็ได้เจอตัวทำเกมอีกแบบนึง ที่ทำเกมเฉพาะแบบได้ง่ายกว่า

นั่นคือ RPG MAKER
This post was last modified: 08-10-2012, 09:39 PM by arkman.