[IRPG] Kuntana   05-19-2012, 09:21 PM
โหลดมาลองเรียบร้อยแล้วครับ เคยได้เล่นตอนเวอร์ชั่นเก่าแต่ exe เจ้งไปแล้ว เลยไปไม่ไกลเท่าไหร่ เหอๆ
ดังนั้นขอคอมเมนต์ในส่วน 2.0 แบบ คนพึ่งเล่นใหม่เลยนะครับ

สำหรับผม พอเล่นไปเรื่อยๆรู้สึกว่า เฮ้ย ยังเป็น เดโม อยู่เหรอ เพราะระบบการเล่นหรือเนื้อเรื่องนี่จัดเต็มเลยทีเดียว
ยาวกว่าเกมเต็มๆ ของผมซะอีก รู้สึกเหมือนเป็นเกมตัวเต็มที่ตัดช่วงท้ายออก เพราะเนื้อเรื่องยังทำไม่จบ มากกว่าที่จะเป็น
เดโม ที่ให้ลองระบบเกม (เหอๆ) แต่ก็ขอรับไว้ด้วยความเต็มใจนะครับ เป็น 70M ที่คุ้มค่ามากๆ

พอเริ่มเล่นรู้สึกได้ว่าความยากของเกมลดลงจากเดิม ก็ทำให้เล่นได้ง่ายขึ้นมาก โดยเฉพาะช่วงแรกนี่ ลืม
เจ้าขวด N-sport ไปได้เลย ต่างกับช่วงหลังที่พอเราตั้งตัวได้แล้ว พวกจุดพื้นพลังจะเริ่มหายไป ช่วยเพิ่มความท้าทายให้อีกหน่อย
สิ่งที่ทำให้ผมประทับใจมากคือพวก NPC ครับ เกือบจะทุกตัวมีคำพูดหมดเลย แล้วไม่ใช่เป็นคำพูดทักทายบ้านๆ แต่เป็นเนื้อเรื่องของ
เมืองนั้นๆเลย อ่านแล้วก็เพลินดีครับ ทำให้สนุกไปกับเนื้อเรื่องด้วย โดยเฉพาะตอนที่จะทำเควส แล้วเราก็ต้องให้ของกับ NPC
ผมก็มักจะเลือกตัวเลือก " ฝันไปเหอะ เพื่อน " และ บทตัวละคร เกรียนๆนั้น เป็นอะไรที่ ฮา มากทีเดียว

เนื้อเรื่อง : สำหรับผมก็ถือว่าสนุกดีครับ มีกาีรดึงเอา หนัง(ภาพยนตร์) หรือ การ์ตูน หลายๆเรื่องมาใช้ เอ่อ.. บางเรื่องผมก็ไม่รู้จัก
ครับ อาจจะต้องหามาดูบ้างจะได้ทันมุก แต่ก็ยังพอเข้าใจเนื้อเรื่องได้อยู่ ส่วนการหักมุมนั้นพอจะเดาได้อยู่ เช่น
** ระวังสปอล์ย ** [ เช่น การที่ตัวละครที่มาอยู่กับเรานั้น ไม่สามารถถอดอุปกรณ์สวมใส่ได้ ก็พอจะเดาได้อยู่ว่าเดี๋ยวจะต้อง
หักหลังเราแน่นอน รวมทั้ง คำพูด ของหมีบูห์ เองด้วย ฮึๆ ]

ระบบการเล่น : เจอมอนเตอร์ ค่อนข้างถี่ แต่ด้วยความที่ ระบบการต่อสู้แจ่มมาก สามารถจัดการศัตรูได้ไว ร่วมทั้งลูกเล่นต่างๆ
มีมาให้ใช้เรื่อยๆ ทำให้ผมเพลินกับเกมนี่ชนิดที่ว่า นั่งเล่นข้ามคืนเลยทีเดียว แต่ ที่ ทำให้น่าเซ็งอยู่บ้าง ก็ตรง UBW นี่ละครับ
เหมือนบังคับให้เล่น มาลิส กลายๆ เพราะกว่าท่าน หมีบูห์ จะสวดจบล่อไป 4 เทิร์น มาลิส กวาดเรียบตั้งแต่ รอบแรกแล้ว แต่ก็
โอเค อยู่นะครับ เพราะไม่ใช่เจ้า ฮิคารุ และก็ เป็นการให้ความสำคัญกับตัวละครใหม่ๆอยู่ เว้นแต่เจ้า ซีค ช่วงหลังจะเก่ง
เกินหน้าเกินตาพี่หมีไปหน่อยละ อิอิ

บัค : ยังไม่เจออะไรร้ายแรงนะครับ เล่นได้ลื่นปกติ มีแค่ตอนสู้ บอสม ตัวฉากหลังสีฟ้าๆตอน Brust มันไม่ขึ้นเป็นบางที
ในโรงเรียนซูซูรัน เอ้ย หมู่บ้านซูซูรัน มีตัวละคร แม่บ้านที่คุยแล้วได้ สูตรอาหาร คุยอีก ก็ ได้อีก ได้แล้ว ได้อีก

ตอนนี้ก็เล่นได้เท่านี้อยู่นะครับเดี๋ยวจะกลับไปลุยต่อ

โดยรวม : พี่หมีบูห์ สุดยอด !
This post was last modified: 05-19-2012, 09:24 PM by Kuntana.

Show ContentSpoiler: