gol-a-khung   11-27-2013, 12:24 PM
[GML] save load game

สวัสดีครับผมโกลเอ้คุงนักสร้างเกมส์มือใหม่ มาแนะนำคำสั่งที่ใช้การเซฟเกมส์ครับ

คำสั่งที่ทางเกมส์เมกเกอร์มีมาให้เลยเราสามารถนำมาใช้ได้จะมีอยู่ 3 คำสั่งนี่

game_save("ชื่อไฟล์"); ใช้ในการบันทึกข้อมูลขณะนั้น
game_load("ชื่อไฟล์"); ใช้ในการกลับไปยังข้อมูลล่าสุดที่บันทึกไว้
file_delete("ชื่อไฟล์"); ใช้ลบไฟล์ข้อมูลที่เราบันทึก

เป็น 3 คำสั่งทหารเสือเลยครับ จำเป็นมากขาดไม่ได้เลยในเกมส์ต้องมีแน่นอน

ขอบคุณที่เข้ามาอ่านครับ
ปล.เจ้าตัวกันลืมเลยเขียนไว้
This post was last modified: 11-27-2013, 12:46 PM by gol-a-khung.