Kuma   05-17-2014, 11:14 PM
ก่อนอื่นขอบอกเลยว่าผมไม่เคยเล่นเกมแนวนี้มาก่อนเลย โดยเฉพาะเกมแนวนี้ที่เป็นภาษาไทย นี่เป็นแรกที่ได้ลองเล่น มีความรู้สึกว่าเวลาอ่านบทพูดแล้วมันจั้กกะเดียมพิกลๆ เนื่องจากผมไม่ใช่ผู้เชี่ยวชาญอย่างทั่นนีออส เพราะงั้นผมขอแยกเป็นสิ่งที่ชอบ และสิ่งที่ควรเพิ่ม และ...???

สิ่งที่ชอบ
1. บทพูดลงตัวดีครับ คำพูดของตัวละครมีเอกลักษณ์ของแต่ละคนรู้สึกอ่านแล้วอิน เขียนเป็นการ์ตูนน่าจะฟินดี
2. รูปตัวละครสวยงามดีครับการออกแบบตัวละครอยู่ในเกณฑ์ดีมาก เห็นหน้า...แล้วสื่อนิสัยตัวละครได้เลย(ยกเว้นบางคนในเรื่อง)
3. เพลงตอนจะสู้ ผมชอบนะแบบว่ามันให้อารมณ์อยากส่งคู่ต่อสู้ไปสู่สุขคติอย่างรวดเร็วด้วยท่าอัลติเมท 0 0 เอาเป็นว่าเลือกเพลงได้เยี่ยมครับ (ฉากอื่นก็ด้วย)
4. พระเอก มึงช่าง........มาก เจอหน้าใครมึงมอง.....ก่อนเลยนะ จะใหญ่จะเล็กไม่มีละเว้น หื่นห้าดาวใช้ได้เหมาะเป็นพระเอกมาก
5. เกือบลืม สไปรท์ตอนต่อสู้ ผมลองส่องดูชัดๆ น่ารักดีเลยทีเดียว(ทำเกมขายได้นะนี่)
สิ่งที่ควรเพิ่ม
1.คงหนีไม่พ้นฉาก CG ในหลายๆชอตที่ควรมีแต่ไม่มี อันนี้เข้าใจเนื่องจากเวลาจำกัด ทั่นสามารถเบียดเวลางานมาทำจนเสร็จได้นี่ถือว่ายอดคนแล้ว
2.สีหน้าตัวละครในบางสถานการณ์รูปที่ใช้ยังแสดงสีหน้าไม่ชัดเจนพอครับ ทำให้ตอนเล่นมันไม่รู้สึกอินเท่าไหร่ ชอตตอนคุยนี่โอเคแล้วครับน่ารักดี ที่อยากให้เพิ่มคือฉากสุดท้ายที่เบลอาละวาด คือมันดูไม่แตกต่างจากตอนคุยปกติน่ะครับ อยากให้ปรับเพิ่มสักหน่อย
3.ต่อจากข้อสอง(มีสองข้อเดี๋ยวน้อยเกินเลยเพิ่มมาข้อสาม)สีหน้าเบลไม่ แฮ่กๆ เท่าที่ควรจะเป็น(หักคะแนนฮึ่ย)

[Image: ss_zps8c84a530.jpg]

สีหน้าในรูปมันไม่ใช่สีหน้าของคนที่พ่ายแพ้เลยครับ เหมือนอยากอัดพระเอกเพิ่มอีก
4. เอ่อ อันนี้ถ้าได้ก้ดีไม่ได้ก็ไม่เป็นไร คราวหน้าขอเป็นACEก็ดีครับเพราะมันใช้จอยได้ (โลจิเทคไม่ได้ช่วยอะไรตรูเลย)
5. เพิ่มเล็กน้อยถ้ามีจบแบบหักมุมประมาณพระเอกได้เป็น...แทนก็จะดีครับ
สุดท้าย(เม้นพิเศษ)......อยากจะบอกว่า สไปรท์ของซาเนียเวลาสู้กับเบลเวลาเธอแอทแทคมันเหมือนกับซาเนียโดดเข้าไปจับ....เบลจังมากๆ 0 0*

ปล.สนุกมากครับ ผมไม่เคยเล่นแนวนี้มาก่อนแต่ก็เล่นได้จนจบได้โดยอ่านบทพูดตลอดถือว่าเป็นปาฏิหารย์โดยแท้ (ล้อเล่นครับ จริงๆผมไม่ชอบบทพูดที่มันยาวยิ่งถ้าอ่านแล้วไม่สนุกผมจะใช้ท่าอัลติฯกดรัวๆผ่านๆไป)
This post was last modified: 05-17-2014, 11:17 PM by Kuma.