Zeromus   08-21-2018, 11:18 PM
แจ้งข่าวเล็กน้อยครับ (หลังจากหายไปครึ่งปีกว่าเลยทีเดียว XD) จริงๆก็ไม่ได้หายไปไหน ยังคงแวะมาอัพเดทกระทู้เป็นระยะๆ เพียงแต่ไม่ได้ขึ้นโพสต์ ใช้วิธี Edit เร็ปแรกแทนครับ ซึ่งตอนนี้ผมก็มองว่าถึงเวลาแล้วที่ต้องขึ้นโพสต์แจ้งข่าวซักที Big Grin

เข้าเรื่อง -- ตอนนี้ผมทำเกมจนเกือบเสร็จสมบูรณ์แล้ว หลังจากไฟติดแล้วก็ยิงยาวเลย คือกำลังจะทำ Event ช่วง Ending ของเกมแล้ว ก็เรียกได้ว่าเป็น Project ที่ผมใช้เวลาทำมาหลายปีทีเดียว เริ่มตั้งแต่ปี 2013 ซึ่งผมเคยเอาไปโพสต์ในบอร์ด rpgmakervx.net ด้วย จนกระทั่งเว็บระเบิดหายไป ผมก็เลยพักยาว จนกระทั่งหยิบเกมนี้ที่เคยดองไว้ กลับมาปัดฝุ่นรีเมคใหม่เมื่อต้นปีที่แล้ว แต่ผลงานออกมาผมยังรู้สึกไม่ค่อยโอเค เลยกลับไปรื้อพล็อตเรื่องใหม่อีกรอบ (ปรับแก้บทพูดเกือบ 80% แก้ เพิ่ม Event ประมาณ 30% และไล่ทำการบ้าน+เก็บข้อมูลทั้งจากตัวเกม Original และเรื่องเล่าผีญี่ปุ่นเท่าที่จะหาได้) จนคิดว่าอยู่ในระดับที่พอใจแล้ว ก็กำลังออกมาเป็นงานชิ้นนี้ครับ มันก็จะเป็นเกม RPG Maker VX "เกมแรก" ที่ผมทำเสร็จจริงๆจังๆเลย ไม่นึกว่าใกล้จะมีวันนี้แล้ว T_T

ประเมินคร่าวๆแล้ว รวมการ Play Test ด้วย ผมจะพยายามทำให้เสร็จทันก่อนวันฮาโลวีนของปีนี้ครับ ส่วนท่านที่เคยโหลดตัวเกมก่อนหน้านี้ไปเล่น ขอให้ลืมมันไปให้หมดได้เลยครับ  เพราะมันเป็นแค่ Demo ตัวเกมจริงแบบฉบับสมบูรณ์ / Final Version อะไรก็แล้วแต่ กำลังจะมาแล้วครับ ไม่นานเกินรอแน่นอนนน Q>_<Q