dreamknight   03-21-2017, 10:59 AM
(03-21-2017, 10:41 AM)splendith Wrote: 1. ก็คงจะเป็นแบบนั้นครับ 555+ พอดีลากชื่อจากกระทู้ก่อนหน้ามาใช้ (ซึ่งกระทู้ก่อนหน้าเป็นเพียงข้อเสนอแนะที่ตอนนั้นผมยังไม่ได้คิดจะทำเว็บขึ้นมาเอง) แต่โอกาสเป็นบอร์ดใหม่ไปเลยน่าจะสูงครับ ปัญหาหลักๆ คือคิดชิ่อนี่สิ T T

2. ก็อาจต้องลองติดต่อคนรู้จักที่หายไปแล้วในเรื่องนี้ดู เผื่อเขามีความสนใจ ส่วนตัวผมรู้จักคนน้อยด้วยสิ 555+ แต่จริงๆ ถ้ามีคนจริงจัง 5-7 คนขึ้นไปผมว่าก็โอเคแล้วนะ Big Grin

3. อันนี้อาจต้องหวังพึ่งผู้ที่มีความรู้ครับ ซึ่งในช่วงแรกอาจจะเป็นบอร์ดรวมไปก่อน (แยกเฉพาะ RPG Maker) แล้วถ้าอนาคตมีแนวโน้มว่าเอนจินไหนมีกระทู้จำนวนมาก อาจจะแยกหมวดภายหลังครับ

แต่ประเด็นที่น่าสนใจคือ ถ้าหากเป็น RPG Maker / Ren.py ผมยังรู้สึกว่าเป็นเอนจินที่โฟกัสไปยัง RPG / Visual Novel เป็นหลัก แต่หากเป็น Unity / Unreal (รวมถึง Game Maker) ผมไม่แน่ใจว่าเนื้อหามันจะหลุดความเป็น RPG หรือไม่ ผมไม่แน่ใจว่าสังคม RPG หากมีเอนจินหลากหลายเกินไปจะมีผลกระทบอะไรไหม อันนี้ผมไม่ชัวร์จริงๆ เพราะไม่เคยจับเอนจินอื่นๆ เลย เสนอแนะมาได้ครับ

ขอบคุณสำหรับความเห็นนะคร้าบ

RPG คือเกมแนวสวมบทบาทครับ ไม่ใช่เฉพาะเกมที่สร้างด้วย RPG Maker หรือ Ren.py ครับ
เขียนด้วยเอนจิ้นอะไรก็เป็นเกม RPG ได้หมดครับ

May the flames guide your way. Every ending will make you stronger.