splendith   03-22-2017, 10:33 PM
.

จากการที่ได้อ่านความคิดเห็นของทุกๆ ท่าน ทั้งในกระทู้นี้และในแชท ขอสรุปเพิ่มเติมดังนี้ อยากให้อ่านกันนะครับ พยายามทำให้สั้นแล้ว ก่อนเรียบเรียงนี่ยาวกว่านี้ 3-4 เท่านะ 555+

ประเด็นแรก
เรื่องทำไมเว็บต้องมี RPG Maker เป็นหลัก แม้จะทำเป็นสังคม RPG ก็ตาม เอนจินอื่นๆ ก็ใช้ทำเกม RPG ได้ สมัยนี้ก็มีตัวเลือกเยอะแยะ

คำตอบแบบสั้น
เพราะภาพรวมของสังคมแห่งนี้ส่วนใหญ่มีความรู้ RPG Maker เป็นทุนเดิมพอที่จะเป็นผู้นำสังคมแห่งใหม่ได้ แล้วพอสังคมเริ่มครื้นเครง เริ่มมีประเด็นของเอนจินอื่นๆ มากขึ้น ก็จะค่อยๆ ทยอยแยกหมวดเพิ่มขึ้น

คำตอบแบบยาว
ตรงนี้ผมเข้าใจดีเลยครับว่าคนที่อยู่ที่นี่มานานแต่ใช้เอนจินอื่นเป็นหลักย่อมรู้สึกไม่ดี บางคนใช้ Game Maker บางคนใช้ Unity บางคนใช้ Unreal หรืออื่นๆ อีกมากมายทำเกม RPG ต้องมาเจอกับสังคม RPG ที่มีแต่การพูดคุยเรื่อง RPG Maker บางทีมันก็เป็นโมเมนต์น้อยใจเล็กๆ

ผมก็เป็นคนหนึ่งที่ไม่อยากให้เอนจินไหนเด่นเป็นพิเศษ อยากให้พูดคุยกันได้ทุกๆ เอนจิน แต่การที่จะทำบอร์ดที่รองรับทุกเอนจินนั้น ปัญหาตอนนี้คือขาดคนที่จะดูแล / ตอบคำถาม ในเอนจินต่างๆ หากทุกเอนจินมีคนที่มีความรู้ สามารถตอบคำถามขาจรหรือพูดคุยรายละเอียดได้ ทุกอย่างก็ราบรื่น

ซึ่งตัวผมมั่นใจระดับหนึ่งว่า ภาพรวมกลุ่มเรา ณ ตอนนี้ ถ้าเป็น RPG Maker กลุ่มเดิมสามารถดูแลและให้คำปรึกษากับคนใหม่ๆ ได้แต่นอน แต่ในเอนจินอื่นๆ ผมยังไม่เห็นชัดเจนในบอร์ดแห่งนี้ (คืออาจจะมีหลายคนในนี้แหละ แต่หากไม่แสดงตัวผมก็มิอาจทราบได้ T T) หากต้องการจะรองรับทุกเอนจินจริงๆ เราก็ต้องมั่นใจระดับหนึ่งว่ากลุ่มเราตอนนี้สามารถดูแลและตอบคำถามขาจรใหม่ๆ ได้ ซึ่งใครมีความรู้ความสามารถในเอนจินใดที่พอจะดูแลหมวดเอนจินอื่นๆ หรือพอที่จะเขียนบทความเบื้องต้นในเอนจินอื่นๆ ก็คงต้องมาแสดงตัวให้เห็น ซึ่งผมอาจตั้งกระทู้ถามอีกครั้งในอนาคต ถ้ามีคนเสนอมา ก็สามารถมีหมวดเอนจินอื่นๆ ได้ไม่ยากครับ

ผมมีความเห็นว่าเราควรขับจุดเด่นที่กลุ่มพวกเรามีด้านใดด้านหนึ่งให้เกิดสังคมก่อน แล้วค่อยๆ เติมเต็มสังคมนั้นให้สมบูรณ์ขึ้นเรื่อยๆ น่าจะเป็นทางออกที่่ดีกว่า ไม่มีอะไรสมบูรณ์แบบได้ตั้งแต่วินาทีเริ่มต้น

ประเด็นที่สอง
ประเด็นนี้เป็นประเด็นใหญ่กว่าประเด็นแรกมากๆ คืออยากให้เว็บใหม่เป็นชุมพัฒนาเกมไปเลย ผมเข้าใจนะว่ามีมากก็ดีกว่ามีน้อยแหละ แต่การที่สร้างสังคมแห่งใหม่ขึ้นมาโดยไม่มีผู้นำนี่เป็นเรื่องยากมากครับ (จะกลายเป็นป่าช้าแห่งใหม่ก็เป็นได้)

ที่ผมเสนอ Reboot Project ขึ้นมา เพราะต้องการรีบูตสังคมที่มีอยู่ ให้ไม่หายจากไป ซึ่งสังคม RPG เป็นสังคมที่มีในบอร์ดนี้อยู่แล้ว การสานต่อเจตนารมณ์จึงมีความเป็นไปได้อยู่บ้าง แต่หากเรา up scale เป็นสังคมชุมชมเกมเลย คิดว่าคงเหนื่อยและต้องอาศัยความร่วมมือจากหลายๆ ท่านพอสมควร ถ้าให้เปรียบเทียบง่ายๆ ก็เหมือนกับเดินเข้าไปไร่องุ่นที่เปิดมา 10 ปี แล้วบอกให้เปลี่ยนเป็นไร่ผลไม้รวม โดยให้เหตุผลว่ามีความหลากหลายกว่า ความต้องการตลาดกว้างขวางกว่า แต่ขาดคนที่มีความรู้ในการปลูกผลไม้อื่นๆ ประมาณนั้นแล

แต่ถ้าเสียงส่วนใหญ่อยากให้เป็นจริงๆ เราก็คงต้องมารับสมัครผู้นำหรือผู้ดูแลในแต่ละภาคส่วนกันอีกครั้ง หาคนที่มีความถนัดในแต่ละด้าน ถ้าให้ผมขับเคลื่อนคนเดียว ทุกคนรอชมผลงาน ผมไม่ไหวแน่นอน T_T

ถ้ามีหลายคนมาลงชื่อช่วยไปขับเคลื่อน ไปเขียนบทความที่เว็บแห่งใหม่จำนวนมากตามหมวดต่างๆ ไม่หนีหายไปกันก่อน ผมคิดว่ามีความเป็นไปได้ครับ ^^

---

ส่วนต่อไปนี้เป็นส่วนที่มาจากสิ่งที่ผมพบเจอและเล่าออกมาเท่านั้น ย้ำจ้าย้ำ!

นอกจากเรื่องการให้ความร่วมมือของหลายคน มีอีกเรื่องหนึ่งที่เป็นเหตุผลเชิงนามธรรม อาจเชื่อถือไม่ได้ แต่ผมอยากจะเล่า

สิ่งที่ผมอยากสานต่อไม่ใช่สังคมของการพัฒนาเกมแนวใดหรือทุกแนวเป็นหลัก แต่เป็นบรรยากาศและสังคมที่ผมมองเห็นในที่แห่งนี้ ซึ่งดันมี RPG เป็นแกนนำหลัก

มันมี gimmick จากตัวผมอันนึง เรียกว่าเป็นความเชื่อที่พิสูจน์ไม่ได้ของผมดีกว่า หลังจากข้อความส่วนนี้อยากให้ตั้งใจอ่านเป็นพิเศษ เพราะมันมาจากความรู้สึกของผมเอง

หลายคนอาจจะมองว่าสังคมของ iRPG คือสังคมของเกมหมวด RPG เท่านั้น จึงมีความรู้สึกว่าเราจะยึดติดกับหมวดๆ เดียวไปทำไม ทำไมไม่ทำทุกหมวด ใช่ไหมเอ่ย~ ผมเป็นคนหนึ่งนะที่ไม่ได้มองที่แห่งนี้แบบนั้น : )

ผมมองว่าสังคมแห่งนี้มันมีมากกว่านั้น บรรยากาศทีผมเดินเข้ามาใน iRPG ครั้งแรก ผมไม่ได้มีความรู้สึกเลยนะว่า "นี่คือบอร์ดของเกมหมวด RPG สำหรับปรึกษาการทำเกม RPG" หรือ "นี่คือบอร์ด RPG Maker"

คืออยากจะบอกว่ามันไม่ใช้บอร์ด RPG ด้วยซ้ำ (อ้าวเวร 555+)

แต่ผมรู้สึกถึงการรวมตัวของคนชอบเรื่องที่คล้ายๆ กัน และชอบจินตนาการเรื่องราว เหตุการณ์ต่างๆ จนอยากทำออกมาเป็นเกม จนเกิดเป็นสังคมที่เหมือนครอบครัวขึ้นได้

"ฉันมีเรื่องในหัว ฉันอยากถ่ายทอดออกมา" คือเหตุผลของการรวมตัวของสังคมแห่งนี้ที่ผมสัมผัสได้ และสัมผัสจากชุมชนคนทำเกมที่อื่นๆ ไม่ได้ แม้กระทั้งคนใหม่ที่เข้ามาในที่แห่งนี้ ก็เป็นคนประเภทดังกล่าว

แล้วถ่ายทอดออกมาอย่างไรล่ะ แต่งนิยายก็อยาก วาดการ์ตูนก็อยาก ทำเกมดีไหมนะ
ถ้าไม่นับเกมที่จะทำขาย หรือเกมที่เป็นเกมจริงๆ ส่วนใหญ่ที่ผมเห็นคนลงเกมในนี้ (รวมถึงเกมส่วนใหญ่ในยุค TRPG) เขาไม่ได้สนใจหรอกว่ามันจะต้องมีกราฟิกอลังการ หรือใช้เอนจินไหนดี

เขาแค่อยากจะถ่ายทอดสิ่งที่เขามีในหัว ให้คนอื่นเข้าถึงได้ ก็เท่านั้นเอง...
จะอลังการหรือเปล่า ก็ถ้าไม่เกินความสามารถของเขา แล้วทำให้ดีขึ้นได้เขาก็จะทำ แต่ไม่ใช่สาระสำคัญ
จะมีคนเล่นเยอะหรือเปล่า จะดังเป็นพลุแตกหรือไม่ เขาไม่สนใจ เขาแค่อยากเล่าเรื่องที่อัดอั้นตันใจในชีวิตของเขาจนต้องอยากให้คนอื่นรู้ไปด้วย

เกม Love War Demo เป็นตัวอย่างหนึ่งที่ดีมาก และชัดเจนมากๆ ในสิ่งที่ผมกล่าวมา และยังไม่นับเกมอีกหลายๆ เกมที่เคยมี

และด้วยความที่ชอบคิด ชอบมโนนี่แหละ เป็นปัจจัยหนึ่งที่ผมมองว่าที่แห่งนี้สนิทกันง่าย เพราะทุกคนตรงไปตรงมา คิดอะไร จินตนาการอะไร ก็มาบอกมาเล่ากันตรงๆ มาโชว์ผลงานกันตรงๆ ไม่กลัวคนรับไม่ได้ หรือไม่เป็นที่ยอมรับ ผมชอบตรงนี้และ เหมือนเป็นที่เปิดเผยตัวตนที่แท้จริงของตัวเอง โดยไม่ต้องแคร์อะไรใคร ไม่มีการใส่หน้ากากเข้าหากัน

เอาจริงๆ นะ ด้วยความแหวกแนวหลุดโลกสุดๆ ของไบรอัน ผจญภัย ช่วงที่เกมยังไม่ปล่อย ผมไม่มีทางกล้าเอาไปลงที่อื่นแน่นอน ถ้าไม่ใช่ที่นี่ (ขนาดที่นี่ยังทำใจไว้แล้วว่าต้องโดนด่าแน่ๆ เลยจ้า 555+)

ถ้าให้วิเคราะห์ว่าทำไมสังคมแบบนี้ถึงได้เกิดขึ้นเฉพาะเกมหมวด RPG ผมมองว่าเพราะ
1. มันมีเนื้อเรื่อง มีรูปแบบการเล่าเรื่องได้เหมือนการแต่งนิยาย แต่งการ์ตูน สังเกตว่าเกมช่วงหลังๆ เอนเอียงไปทาง RPG แนว Visual Novel ด้วยซ้ำ
2. ด้วยอิทธิพลของ RPG Maker ที่ง่ายต่อการเสกเรื่องราวในหัวขึ้นมา และสืบทอดมายาวนาน (ช่วงนั้นยังไม่มีเอนจินอื่น) ทำให้กรอบถูกบังคับด้วยเกม RPG

หรืออาจต้องมองกลับกันก็ได้ คือเพราะเดิมทีเป็นบอร์ด RPG Maker มาก่อน กลุ่มของสังคมจึงออกมารูปแบบนี้

ไม่ใช่อะไรหรอกครับ เพียงแต่จากความเห็นของผม ผมคิดว่ามันมีปัจจัยอะไรบางอย่างที่ทำให้ความเป็น RPG นี่แหละ ที่สามารถสร้างบรรยากาศแบบนี้ออกมาได้ ซึ่งผมไม่ชัวร์เลยว่าหากมีบรรยากาศอย่างอื่นมาเจือปน ผลลัพธ์จะออกมาเป็นอย่างไร

มาลองเล่นเกมเล็กๆ กันดีกว่า
- เมื่อเรานึกถึง ชุมชนชาว RPG เรานึกถึงบรรยากาศแบบไหน
- เมื่อชุมชนคนพัฒนาเกม เรานึกถึงบรรยากาศแบบไหน
ให้ท่านลองนึกในใจของท่านเอง จากนั้นลองเอามาเทียบกันสองหัวข้อว่ามันต่างกันขนาดไหน

ถ้าเป็นความคิดผม เมื่อผมนึกถึงชุมชนชาว RPG ก็จะนึกถึง เกม RPG / จินตนาการ / เรื่องราวต่างๆ / นิยาย / การ์ตูน / พื้นที่ของคนที่ชอบอะไรเหมือนๆ กัน / พื้นที่ปลดปล่อยความเป็นตัวของตัวเอง / พื้นที่ให้คนมีความกล้าแสดงออก / และหลักๆ คือเราโฟกัสที่ผลลัพธ์ว่าเราสามารถถ่ายทอดสิ่งที่เราจินตนาการออกมาได้อย่างไร

เมื่อผมนึกถึงชุมชนคนพัฒนาเกม ผมก็นึกถึง เอนจิน / การออกแบบเกม / การเขียนโปรแกรม / การถามปัญหา / กราฟิกและเพลง / ข่าวสารและสัมมนาเกมต่างๆ / ความไม่สนิทสนม / และหลักๆ คือเราจะมาคุยเชิงเทคนิค เชิงวิชาการ มากกว่ามาคุยกันว่าเราคิดเราฝันเราอยากถ่ายทอดอะไร

พูดง่ายๆ คือผมมองว่า ชุมชน iRPG แห่งนี้ไม่ได้เป็นเพียงแค่ส่วนเล็กๆ ของเกมแนวหนึ่งเท่านั้น แต่ผมมองว่ามันเป็นสังคมคนละรูปแบบไปเลย ที่นี่เราไม่ได้โฟกัสเรื่องเอนจิน หรือวิชาการ หลักการเขียนเกมอะไรเป็นหลัก แต่โฟกัสเรื่องจินตนาการและการเล่าเรื่องมากกว่า โดยมีเอนจินเป็นทางผ่านที่จะทำให้เราเล่าเรื่องออกมาได้ก็เท่านั้น (แน่นอนล่ะว่าต้องมีการพูดคุยเรื่องเอนจิน ไม่งั้นก็ทำเกมไม่ได้ แต่ผมว่ามันไม่ใช่ทุกอย่างในชุมชนแห่งนี้)

ผมไม่ได้บอกว่า RPG ดีกว่า และชุมชนคนทำเกมแย่กว่านะครับ เพียงแต่สภาพแวดล้อมที่เราอยู่ด้วยกันตอนนี้มันอาจเป็นคนละแบบกับชุมชนคนทำเกมในความเห็นของผม การเปลี่ยนแนวอาจทำให้พวกเราลำบากใจในอนาคตกันได้

การ upscale จากสังคม RPG เป็นสังคมชุมชนพัฒนาเกมค่อนข้างเป็นเรื่องใหญ่และต้องพร้อมพอสมควร ต้องอาศัยพลังจากทุกคนจริงๆ อยากให้ลองทบทวนกันดูว่า เพราะเห็นว่ารองรับเกมทุกแบบแล้วจะมีความหลากหลายกว่าอย่างเดียวใช่ไหม ถ้าคิดแบบนั้นอยากให้ลองวิเคราะห์ต่อไปว่า พวกเราจะดูแลทั่วถึงกันได้หรือไม่ บรรยากาศแบบที่เป็นตอนนี้จะหายไปหรือไม่ เราจะทนสภาวะสังคมที่เปลี่ยนไปได้หรือเปล่า อนาคตคนเข้าอาจจะเยอะมากขึ้น แต่ถึงตอนนั้นเราอาจจะรู้สึกว่า "ความทรงจำดีๆ สังคมดีๆ หรือสังคมที่เคยเป็นมันตายไปแล้วล่ะ" เหมือนกับที่หลายๆ ที่เป็นอยู่ก็เป็นได้

หากเปลี่ยนแนวจาก RPG เป็นชุมชนพัฒนาเกม โดยเริ่มจากกลุ่มสังคมในที่แห่งนี้ เราจะยังคงรักษาบรรยากาศดีๆ ไว้ได้หรือไม่ ลองเสนอแนะกันมาดูนะครับ

---

ที่เล่ามาทั้งหมดเป็นแค่ความรู้สึกของผม ความจริงอาจจะเป็นคนละเรื่องกับที่ผมเล่าเลยก็ได้ 555+ เพียงแต่ผมเล่าจากสิ่งที่ผมได้พบ ได้เห็น กลั่นกรองออกมาเป็นข้อความ อยากให้ลองคิดตาม

ถ้าสมมุติเราจะสร้างสังคมชุมชนคนสร้างเกมทุกแนวขึ้นมาใหม่จริงๆ ผมก็อยากให้บรรยากาศที่เป็นอยู่ทุกวันนี้ตามไปยังสถานที่แห่งใหม่ด้วย ผมมองว่าเป็นบรรยากาศที่ดีมากเลยนะ อย่างที่ผมบอกไปแล้ว เว็บจะออกมาในรูปแบบไหน จะ RPG อย่างเดียว จะมีทุกแนว จะมีทุกเอนจินหรืออะไรก็ตาม ผมไม่ซีเรียสเลยจริงๆ สิ่งที่ผมอยากจะสานต่อคือบรรยากาศและสังคมที่ดีที่นี่เป็นสำคัญ...

สรุป
สังเกตว่าไม่ว่าประเด็นไหนก็ตาม สิ่งที่ขาดไปคือคนที่มีความรู้ และประสบการณ์ที่จะเป็นผู้นำหรือผู้บุกเบิกในหัวข้อนั้นๆ การสร้างสังคมขึ้นมาใหม่ต้องเริ่มจากการรวมกลุ่มของผู้มีความรู้ การที่จะต้องมีผู้นำของสมาชิกใหม่ๆ ที่เพิ่มเข้ามา จากนั้นพอมีสังคมขึ้นบ้างแล้วค่อยชวนคนเก่งๆ เทพๆ เข้ามาเติมเต็มให้สมบูรณ์

การที่เปิดหมวดไปก่อนโดยเริ่มจากศูนย์ แล้วหวังว่าสักวันจะมีคนเก่งๆ เข้ามาเอง หรือสักวันเดี๋ยวก็เกิดสังคมขึ้นนี่แทบเป็นไปไม่ได้ในยุคนี้เลยครับ

ยืนยันว่าผมไม่ได้เข้าข้างความเห็นอย่างใดอย่างหนึ่ง เสนอสิ่งที่ออกมาจากความคิดตัวเองแบบตรงไปตรงมา และจะทำตามสิ่งที่คนส่วนใหญ่อยากให้เป็นครับ (แต่อย่าเสนอไว้แล้วหนีก็พอเน่อ T T)

ผมขอแค่เสียงส่วนใหญ่ที่อยากให้เป็น และการช่วยเหลือสนับสนุนจากเว็บใหม่ตามที่ตัวเองเสนอแนะ ผมโอเคเลยครับ ถ้าทุกคนอยากได้เว็บชุมชนพัฒนาเกม และพร้อมที่จะช่วยเหลือและสร้างสังคมไปด้วยกัน ผมยินดีเป็นอย่างยิ่งจ้า

และผมเชื่อว่าท้ายที่สุดแล้ว จากการคุยและแสดงความคิดเห็นกันของคนที่นี่ ถึงต่อไปเราจะทำเว็บใหม่ออกมาในรูปแบบไหน ผลลัพธ์จะเป็นอย่างไร เราก็ทำดีที่สุดแล้วครับ ^^

.
This post was last modified: 03-22-2017, 10:33 PM by splendith.