splendith   03-23-2017, 05:09 AM
.

โอว ความเห็นท่านมิกิทำให้มีกำลังใจขึ้นมากเลยครับ เห็นด้วยทุกอย่างเลย โดยเฉพาะสรุปตอนท้ายกินใจมาก ถ้าทุกคนมีความเชื่อแบบนี้ ไม่ว่าจะทำเว็บออกมาในรูปแบบใด ผมก็ไม่เป็นห่วงเลย

ถ้าสามารถเชิญชวนกลุ่มคนจากบอร์ดนี้ไปสร้างบรรยากาศแบบเก่าๆ ได้เยอะก็คงดี แมวร้อง แมวร้อง

จากการอ่านความเห็นหลายๆ คน น่าจะมีความเห็นไปทางเดียวกันคือ
  • เห็นด้วยให้มี REBOOT Project
  • Upscale จากสังคม RPG ไปสู่ชุมชนนักพัฒนาเกม

หลักๆ คือเราจะสร้างที่สิงสถิตสรวงสวรรค์แห่งใหม่ ซึ่งเป็นเว็บรวมชุมชนคนพัฒนาเกม ไม่ยึดติดกับแนวเกม และไม่ยึดติดกับเอนจินใดเอนจินหนึ่งเป็นหลัก แต่อาจเริ่มด้วยเอนจินหรือเนื้อหาที่กลุ่มพวกเราถนัดกันก่อนเผื่อเป็นจุดเริ่มต้นของการขับเคลื่อนต่อไป

โดยมีจุดยืนคือไม่ว่าจะเป็นตายร้ายดียังไง เว็บจะเป็นแนวไหน คนจะเยอะขึ้นมากมายหลากหลายแค่ไหน ก้ต้องพยายามรักษาบรรยากาศความเป็น TRPG / iRPG ให้ได้ และถ่ายทอดเจตนารมณ์ต่อไป

เดี๋ยวผมจะโพสต์กระทู้อีกอันเร็วๆ นี้นะครับ หลักๆ ก็

สิ่งที่ต้องมีคือ
  • ชื่อเว็บแห่งใหม่
  • ผู้คุมกฎ (Moderator) ในที่แห่งใหม่
  • ผู้คอยแวะเวียนเข้าไปพูดคุยหรือตอบคำถามในแต่ละหมวดหมู่
  • คนอาสาเขียนบทความในแต่ละหมวดหมู่

คิดว่าถ้ามีองค์ประกอบเหล่านี้ครบน่าจะอยู่ตัวระดับหนึ่ง ให้ลองคิดไว้ก่อนล่วงหน้ายังไม่ต้องตอบ ณ ที่นี้ เดี๋ยวค่อยไปลุยกันในกระทู้ต่อไปครับ

สิ่งที่เป็นกังวลคือเรื่องความสม่ำเสมอ ในช่วงแรกๆ อาจมีคนน้อย อาจต้องทนเหนื่อยทนร้างนิดนึง ผมเชื่อเสมอนะว่า content is king ทุกอย่างต้องมีผู้เริ่มต้น สักวันหนึ่งความพยายามของเราจะประสบความสำเร็จ ในวันที่คนเยอะขึ้น เกิดสังคม เกิด cycle สังคมสามารถขับเคลื่อนด้วยตัวเองได้ คงไม่ต้องเหนื่อยเหมือนช่วงแรก

ส่วนตัวผมเล่นเว็บบอร์ดมาหลายแห่ง คิดว่าไม่มีที่ไหนที่บรรยากาศหรือสังคมเจ๋ง และดีไปกว่านี้แล้วล่ะ (หรืออาจมีแต่ผมอาจไม่เจอ) ถ้าเทียบคุณภาพมาตรฐานของคนเล่นบอร์ดในที่แห่งนี้ ผมมองว่าโปรไฟล์ชั้นนำทั้งนั้น เชื่อในความสามารถของทุกคนครับ

และถ้าสังคมนี้เกิดเป็นชุมชนขึ้นได้จริง วันนั้นพวกเราคงภูมิใจที่ร่วมช่วยกันสร้างขึ้นมา และคงได้ประสบการณ์ และความทรงจำต่างๆ มากมายที่ผมเชื่อว่ามีคุณค่าระดับเอาเงินมาแลกก็ไม่ได้ และจิตวิญญาณแห่งการแบ่งปันที่มีติดตัวของทุกคนต้องได้รับการตอบแทนที่ยอดเยี่ยมในชีวิตแน่นอนครับ ตามสำนวนที่เขาว่า "ยิงให้ ยิ่งได้"

สรุปนี่ผมมาขอคำแนะนำหรือมาขายฝัน 5555+

ใครมีความคิดเห็นอะไรเพิ่มเติมลงได้นะครับ รออ่านความเห็นทุกคนเสมอครับ ^^

.
This post was last modified: 03-23-2017, 05:10 AM by splendith.