splendith   03-24-2017, 05:45 PM
(03-24-2017, 12:03 PM)Nazuth Wrote: เรื่อง reboot เนี่ยผมเห็นด้วยนะก่อนหน้านี้เคยทำหลายๆอย่างเพื่อดันบอร์ดให้แอคทีฟขึ้นแต่ก็ไม่ค่อยเป็นผลเท่าไหร่เพราะปัญหาตามที่ท่านว่าแหละครับถ้าหัวไม่เดินหางก็ไม่ไปผมเลยปลีกตัวไปทำอย่างอื่นแทนไม่ค่อยได้เข้ามาแล้ว จริงๆก็มีโครงการจะทำเหมือนกันเคยคุยๆกันในกลุ่มชาวบอร์ดอยู่พักใหญ่แล้วแต่มีปัญหาตรงไม่มีคนเขียนเว็บเป็นจะไปจ้างคนทำเท่าที่ลองส่องดูก็หลายหมื่น(ราวๆ30k)ถึงจะได้ฟีทเจอร์ตามที่ต้องการ ซึ่งตอนนี้ผมมีภาระค่าใช้จ่ายหลายอย่างจึงไม่มีทุนทรัพย์มากพอที่จะไปช่วยสนับสนุนตรงนี้ได้และการระดมทุนก็ดูจะเป็นไปได้ยากหารกัน6-7คนก็ยังตกคนละหลายพันจึงต้องพับโครงการเก็บไว้ก่อนรอวันที่พร้อมอีกที แต่ถ้าท่านมาช่วยเหลือในส่วนนี้ได้ก็แก้ปัญหาจุดนี้ไปโดยปริยายคนที่อยากจะช่วยเนี่ยมีเยอะครับ

ในส่วนของธีมเว็บที่ท่านกังวลอยู่เนี่ยท่าน Luzi ได้เคยออกแบบมาค่อนข้างจะเรียบร้อยแล้วครับถ้าสนใจนำไปใช้หรือเป็นแนวทางผมก็ส่งให้ทางหลังไมค์ได้ครับเขาตั้งใจออกแบบมาอย่างดีถ้าได้ใช้ให้เป็นประโยชน์คงดีไม่น้อย ส่วนตัวผมก็พร้อมช่วยสนับสนุนเต็มที่ครับบทความก็มีเก็บไว้พอควร

เรื่องเว็บตอนนี้ที่วางแผนไว้แม้อาจไม่ได้จ้างทำหรือทำขึ้นหมดเอง เพราะปัญหาเรื่องกำลังทรัพย์ / เวลา (ซึ่งจะใช้ CMS เสียเงินตามที่ได้เคยกล่าวไว้) อาจตอบโจทย์ความต้องการทุกอย่างไม่ได้ แต่คิดว่าน่าจะเป็นจุดเริ่มต่นที่ดี เพียงพอและไม่ถึงกับแย่ในงบที่ไม่บานปลายเกินไป และคิดว่าถ้าคุ้นเคยกับ CMS กว่านี้น่าจะเปลี่ยนแปลงอะไรได้มากขึ้นในอนาคตครับ

ถ้าคนที่อยากจะช่วยมีเยอะจริงๆ ผมก็คงยินดีและมีกำลังใจทำขึ้นมาก ซึ่ง ณ ตอนนี้สามารถไปลงชื่ออาสาสมัครตำแหน่งต่างๆ ที่ http://irpg.in.th/thread-3056.html ได้เลยครับ เป็นการนับจำนวนผู้สนับสนุนไปในตัวด้วยครับ เพราะยิ่งรวบรวมผู้ขับเคลื่อนได้มากเท่าไหร่ โปรเจคก็มีความเป็นไปได้สูงขึ้นครับ : )

ส่วนเรื่องธีมเว็บ หากมีคนเคยออกแบบไว้แล้วผมยินดีมากครับ แต่ผมไม่รู้ว่าออกแบบไว้อย่างไร สามารถนำมาใช้ได้เลยหรือไม่ เนื่องจากตัว CMS ก็มีรูปแบบการออกแบบธีมโดยเฉพาะ รวมถึงออกแบบให้แสดงผลได้ทุกแพลตฟอร์ม ผมคงต้องใช้ระยะเวลาศึกษาซักช่วงหนึง

แต่แบบที่มีอยู่แล้วตอนนี้ อาจใช้เป็นแนวทางการออกแบบเว็บใหม่ได้ครับ (รวมถึงการนำกราฟิกบางส่วนมาประยุกต์ใช้) ยังไงก็ลองส่งมาทางหลังไมค์ได้นะครับ ขอบคุณมากครับ ^^

และขอบคุณสำหรับความเห็นและข้อแนะนำเช่นกันครับผม