splendith   03-25-2017, 05:30 PM
(03-25-2017, 03:56 PM)Jirayu Wrote: ขอเสนอไอเดียเรื่องตัวบอร์ดนิดนึง คือตอนนี้ผมก็มองบอร์ดที่มัน "โมเดิร์น" อยู่บ้าง จนไปเจอตัวที่ชื่อ Flarum (ซึ่งเป็นเบต้าอยู่ แต่ชอบแนวคิดมัน)

คือบอร์ดแบบเดิมๆ หน้าแรกเราจะแสดงเป็นหมวดหมู่ อาจจะมี overview แสดงกระทู้ล่าสุดบ้าง แต่ส่วนตัวผมกล้าพูดเลยว่าการแสดงเนื้อหาลักษณะนี้มันล้าหลังและไม่ชวนให้เปิดดูสักเท่าไหร่นัก

Flarum จะต่างออกไป ระบบจะตัดระบบหมวดหมู่กระทู้ทิ้ง แล้วไปใช้ระบบแท็กแทน และกำหนดสิทธิ์ผู้ใช้ได้ว่าผู้ใช้กลุ่มไหน สามารถทำอะไรกับเนื้อหาที่ถูกแท็กอะไรได้บ้าง เช่นในบอร์ดมีกลุ่มบูจูและอวบูจู ผมสามารถตั้งให้กลุ่มบูจูมองไม่เห็นกระทู้ที่แท็กอวบูจูได้ และเท่าที่เห็นเหมือนมันจะเชื่อมกับ Pusher ได้ คิดว่าน่าจะเป็นเซอร์วิชที่ใช้ยิง Push Notification ไปหาผู้ใช้ได้โดยตรงเลย (มันเป็น IaaS แบบพวก Firebase)

ข้อดีอย่างนึงที่เห็นได้ชัดคือพอกระทู้กองอยู่ที่เดียว คนจะรู้สึกว่าฟอรั่มแอคทีฟอยู่ตลอดเวลา ส่วนใครยังอยากดูแยกเฉพาะหมวด ก็กดเลือกจากแท็กได้ (หรือจะพูดให้เห็นภาพชัดๆ คือแทนที่หน้าแรกจะแสดง categories ก็แสดง latest topic แทน) กอปรกับตัวบอร์ดเป็น Mobile-ready แล้วด้วย และยังเป็น PHP+MySQL (แต่ส่วนติดต่อผู้ใช้เขียนด้วย Mithril.js)

ลองไปกดเล่นกันได้ที่ https://forums.tyria.in.th

อีกตัวที่น่าสนใจคือ NodeBB ตัวนี้เขียนด้วย Node.js แต่ระบบพร้อมมากๆ ทำงานเร็ว มีส่วนขยายเยอะ มี Push Notification ด้วย

เห็นด้วยกับท่านนะ ทุกวันนี้เวลาดูบอร์ดในเว็บนี้ก็สนใจแต่กระทู้ล่าสุดกับตอบล่าสุด แทบจะไม่กดเข้าไปในแต่ละหมวดเลย 555+ และเห็นด้วยมากๆ ถ้าเอาทุกอย่างมาร่วมกันมันทำให้ดูไม่ร้าง

จริงๆ พวกฟอรัมยุคโมเดิร์นผมก็ดูไว้เยอะมาก ผมว่ามันเวิร์คมากนะถ้าทำพวก Discussion / Support Forum หรือบอร์ดที่โฟกัสในเรื่องถามตอบ หรือแค่คุยกันเป็นประเด็น ผมไม่ชัวร์ว่าถ้าเป็นบอร์ดที่มีการลงบทความ / ให้ความรู้ในบอร์ด / ลงผลงาน ด้วยจะเวิร์คไหม เท่าที่เห็น NodeBB Forum หมวด Tutorial ก็ยังรู้สึกว่ามันไม่เหมาะยังไงไม่รู้

อารมณ์ถ้าขาจรหรือคนหน้าใหม่ เจอบทความหรือผลงานคนในบอร์ดจาก search engine ผมรู้สึกว่าบอร์ดแบบนี้ดู friendly กับคนเข้ามาอ่านมากกว่า Modern Forum นะ ทุกวันนี้ Modern Forum ทุกเจ้า ผมเข้าไปแล้วมันให้อารมณ์เข้า stackoverflow หมดทุกที่เลย 555+

ผมว่ามันเวิร์คสำหรับเว็บที่มีคอนเท้นต์ในตัวอยู่แล้ว หรือเว็บที่มีหน้าบล็อก หน้าบทความในตัว แล้วมี modern forum ไว้สำหรับพูดคุย ถามตอบ หรือไว้ซัพพอร์ท แต่สำหรับคอมมิวนิตี้ที่เกิดจากข้อมูลของคนในบอร์ดทั้งหมด หรือคอมมิวนิตี้ที่มีบทความในตัว ผมว่า ณ ปัจจุบันน่าจะยังลำบากอยู่ครับ

อีกเหตุผลหนึ่งคงเป็นเรื่องของความชินด้วยแหละครับ เช่นถ้าตอนนี้บอร์ด http://forum.hon.in.th/ เปลี่ยนเป็น flarum ผมนึกภาพไม่ออกเลย TT

ทั้งหมดทั้งมวลที่กล่าวมา ผมขอสรุปว่า UX ของ modern forum เมื่อเอามาใช้กับ Community ทั่วไป มันยังไม่ปังในมุมมองของผมแหละมั้ง เลยยังไม่ตัดสินใจใช้ แหะๆ

แต่อย่างที่บอกนะครับ ทุกอย่างก็เป็นแค่ความเห็นของผม ถ้าใครเห็นว่าดีหรือไม่ดียังไงก็เสนอแนะได้นะครับ ^^
This post was last modified: 03-25-2017, 05:41 PM by splendith.