splendith   03-25-2017, 10:54 PM
ขอบคุณมากคร้าบ
- ส่วนของ Static page จริงๆ ผมก็อยากมีนะ ถ้าเป็นเว็บที่มีบทความ มีข่าวสารอัพเดตคงสมบูรณ์แบบมากๆ แต่ปัญหาหลักๆ ตอนนี้เราไม่น่าจะมีคนขับเคลื่อนเว็บที่ทำเป็นหน้าที่หลักครับ เกรงว่าจะไม่มีคนลงข่าวหรือเขียนบทความประจำของเว็บ แล้วหน้าเพจจะไม่อัพเดท

- Host, Domain ในส่วนนี้คิดว่าจากที่คุยกันเสียงส่วนมากอยากให้ upscale เป็นเว็บชุมชนเกมทุกแนว ซึ่งตัวโดเมนเก่ามีคำว่า rpg เลยคิดว่าจะสร้างโดเมนใหม่ขึ้นมาเลย จริงๆ คุยไปคุยมาหลายๆ วันดูเหมือนสรุปออกมาไม่ใช่การ Reboot ซักเท่าไหร่ แต่เป็นการทำเว็บใหม่ซึ่งคงบรรยากาศดีๆ แบบเก่าๆ ไว้

แต่เรื่องนี้ผมไม่ซีเรียสนะ ถ้าสมมุติอยากใช้ irpg จริงๆ ก็โอเค แต่ผมมีความเห็นเพิ่มเติมอีกนิดคือเว็บใหม่ควรจะเป็น irpg.in.th แล้วย้ายของเก่าไป archive.irpg.in.th (หรืออื่นๆ) เพื่อประโยชน์ทางด้าน SEO และ UX เป็นสำคัญ (และถ้าจะใช้ irpg จริงๆ ผมโอเคหมดนะ ไม่ว่าจะย้ายโฮส หรือใช้โฮสเดิม หรือเรื่องค่าใช้จ่าย ผมโอเคจริงๆ)

วิธีที่ผมเสนอหรือออกความเห็นก็เป็นคำแนะนำเท่าที่ผมคิดว่าโอเค ซึ่งตอนนี้ผมคิดว่าจะใช้ CMS woltlab (อารมณ์ Full CMS มีทั้งเว็บ ทั้งบทความ ทั้งบอร์ด ทั้งที่เก็บไฟล์ / เข้าไปดูอย่างอย่างได้ที่ woltlab.com ลองไปสำรวจดูและออกความเห็นได้ครับ) แต่ถ้ามีเครื่องหรือ CMS อะไรในดวงใจ เสนอมาได้เลยครับ สุดท้ายจะเป็นอย่างไรผมไม่มีปัญหา ขอแค่สังคมดำเนินต่อไปได้ก็ดีใจแล้วจ้า

หรือถ้าทีมท่าน (ซึ่งเป็นผู้นำ irpg มาก่อนอยู่แล้ว) มีไฟอยากกลับมา reboot หรือ renovate เอง (โดยอาจมีหรือไม่มีผมเกี่ยวข้อง) ผมก็ยินดีมากๆ เช่นกัน จริงๆ วัตถุประสงค์ผมเรียบง่ายมากครับ คืออยากให้สังคมนี้ไม่สูญหายไปเท่านั้น จะเป็นใครทำหรือจะทำอย่างไรผมยินดีหมด จริงๆ ปีที่แล้วมาเรียกร้อง reboot ในฐานะผู้ช่วยขับเคลื่อน ไม่ได้มีความคิดจะทำเองเลย แต่เห็นว่าไม่มีใครว่างเลยอาสาทำครับ ดังนั้นถ้าตอนนี้ท่าน (ทีมเก่า) อยากทำเอง ไม่ต้องเกรงใจจริงๆ ครับ ผมก็จะเป็นกำลังใจและช่วยขับเคลื่อนเต็มที่เช่นกัน ^_^ หลักๆ อยากจะมาลงบทความ RPG Maker เรื่อยๆ จริงๆ ส่วนตัวผมชอบเป็น user ธรรมดามากกว่าแอดมินนะ

ส่วนเรื่องนัดคุยรายละเอียด บังเอิญช่วงนี้ติดงานแทบทุกวันเลย / เสาร์อาทิตย์จะมีธุระตลอดเลย T T วันธรรมดาอาจมีว่างอยู่บ้าง ถ้าสะดวกเมื่อไหร่จะทักอีกครั้งนะครับ

หมายเหตุ: ที่ผมเม้นบ่อย ยาว และอธิบายสลับกันไปมาอย่าเข้าใจผิดว่าต้องการโต้เถียง ดีเบตหรือไม่ยอมอะไรเน่อ (ทั้งในกระทู้นี้และในแชท) ทุกอย่างเป็นเพียงแค่ความเห็นจริงๆ พูดด้วยสำเนียงมุ้งมิ้ง 555 (ในสังคมออนไลน์มันเดาความรู้สึกไม่ได้ อาจทำให้เข้าใจผิดได้ แต่ผมไม่อะไรเลยจริงๆ นะ กลัวคนเข้าใจผิดมากๆ T_T)

หมายเหตุ 2: รบกวนแอดมินท่านใดก็ได้เปลี่ยนชื่อผมจาก splendith เป็น Splendith ทีครับ กราบงามๆ -/\-

.
This post was last modified: 03-25-2017, 11:36 PM by splendith.