splendith   03-26-2017, 02:33 PM
(03-26-2017, 11:15 AM)Jirayu Wrote: ผมจะเล่าปัญหาของ irpg ให้ฟังแล้วกัน ว่าทำไมมันถึงไม่มีคนใหม่

1. คนย้ายไปโซเชียลเน็ตเวิร์กกันหมด อันนี้รู้ๆ กันเนอะ
2. irpg เป็นสังคมปิด คนใหม่ๆ เข้ามาจะเจอแต่คนเก่าๆ คุยกัน ไปไม่ถูก เข้าร่วมไม่ถูก สุดท้ายก็หายไป
3. คนภายนอกต้องการหน้าเว็บมากกว่าเว็บบอร์ด เพราะจุดประสงค์ของคนทั่วไปคือเข้ามาหาข้อมูล ไม่ได้เข้ามาคุย (ไว้เค้ามีปัญหาค่อยถามเองแหละครับ เว็บบอร์ดถึงจะมาตอบโจทย์ตรงนี้ แล้วก็จะเป็นเว็บบอร์ดถามตอบแนว Stackoverflow แบบที่คุณไม่ชอบนั่นแหละ)
4. หมวดย่อยเยอะ คนเลือกไม่ถูก บอร์ดไหนก็ดูไม่แอคทีฟ ไม่แน่ใจว่าถ้าถามจะมีคนมาเห็นแล้วตอบหรือไม่ เลยเสนอให้ใช้เลย์เอาท์แบบกองในหน้าแรกหน้าเดียวแทน (แนะนำให้ลองเล่นดูดีๆ การแบ่งหมวดหมู่กระทู้ยังอยู่ ไม่ได้ไปไหนครับ)

ตัวเว็บ irpg ถึงจุดนึงยังไงก็ต้อง renovate ครับ เพราะแอดมินก็เห็นปัญหาพวกนี้มานานแล้ว (ติดแค่ไม่มีเวลา ไม่มีคนช่วย เพราะทำงานทำการกันหมด และมันเป็นสเกลค่อนข้างใหญ่) ถ้าคุณจะเปิดเว็บใหม่พร้อมแนวทางแก้ปัญหาเหล่านี้ ลุยเต็มที่เลยครับ จะตั้งใหม่หรือจะใช้ irpg ก็พร้อมสนับสนุน

แต่ถ้าเป็นแค่ไปเปิดเว็บบอร์ดใหม่ พอผ่านช่วง hype ไปก็จะร้างคือๆ กันนี่แหละ ดีไม่ดีจะร้างกว่าเดิมเสียอีกเพราะคนไม่รู้จะไปเว็บไหน ไม่ไปมันซะเลย

จิงๆ ผมเข้าใจแหละครับถึงปัญหาที่เกิดขึ้น แต่ขออธิบายเพิ่มเติมครับ

ข้อ 1. เป็นสัจธรรมที่เราทำอะไรไม่ได้ T_T
ข้อ 2. ผมเคยไปดิสคัสในหัวข้อ ฤานี่จะเป็นบั้นปลายของ irpgth ความเห็นค่อนข้างคล้ายท่าน

จากข้อ 3 ของท่าน
จริงๆ ผมไม่ได้ไม่ชอบ stackoverflow หรือ modern forum เลยนะ ผมชอบมาก
แต่อย่างที่ได้อธิบายไปคือ มันดูไม่เหมาะกับการมาทำ tutorial หรือลงผลงานสักเท่าไหร่ (ตามที่ผมแนบตัวอย่างในโพสต์ที่แล้ว)
คำถามต่อมาคือแล้วทำไมไม่มีที่ลง tutorial หรือที่ลงผลงานแยกโดยเฉพาะ รวมกับเว็บบอร์ดทำไม เรื่องที่ลงผลงานมีใน feature ของเว็บใหม่แล้ว ส่วนที่ลง tutorial หรือลงบทความแยก รวมถึงหน้าอื่นๆ ของเว็บนั้น เหตุผลตามที่ผมจะเขียนต่อจากนี้ครับ

`คนภายนอกต้องการหน้าเว็บมากกว่าเว็บบอร์ด เพราะจุดประสงค์ของคนทั่วไปคือเข้ามาหาข้อมูล`
ตรงนี้ผมเข้าใจดีเลยครับ และเป็นแนวคิดของเว็บสมัยใหม่ไปแล้ว นั่นคือ มีตัวเว็บ มีบทความ มี discussion ผมเลยได้กล่าวไว้ว่า ถ้าเรามีเว็บแล้วมีคนเขียนบทความจริงๆ จังๆ ให้คนอื่นเสพข้อมูล พอมีอะไรสงสัยค่อยไปในส่วนของการถามตอบ จะเป็นความสมบูรณ์แบบมากๆ แนวคิดการ renovate ของท่านคือแนวคิดที่ดีที่สุดแล้วในสังคมยุคนี้

เพียงแต่ว่าปัญหาและอุปสรรคที่ใหญ่ที่สุด ณ ตอนนี้ (หรือผมมองว่ารวมถึงอนาคตด้วย) คือไม่มีคนที่ทำหน้าที่เขียนบทความลงเว็บเป็นประจำครับ เพราะไม่มีเวลา ไม่มีคนช่วย ทำงานทำการกันหมดนี่เอง (รวมถึงผมด้วยแล T_T) ถ้าเป็นการลงบทความในเว็บบอร์ด ผมว่ามันยังดู soft กว่าตรงที่เราไม่ต้องมองมันเป็นหน้าที่เกินไป ใครๆ ก็เขียนบทความลงในนั้นได้ (และผมก็เชื่อว่าเหตุผลที่ irpg มีแต่บอร์ด อาจเพราะไม่มีคนมีเวลาในส่วนของการให้ข้อมูลบนเว็บ มั้งนะ *0*)

4. หมวดย่อยเยอะ คนเลือกไม่ถูก บอร์ดไหนก็ดูไม่แอคทีฟ ไม่แน่ใจว่าถ้าถามจะมีคนมาเห็นแล้วตอบหรือไม่

ผมคิดว่าเราควรแก้ปัญหาช่วยกันเริ่มต้นโดยการพยายามทำให้บอร์ด active เช่นใครตั้งกระทู้คนเก่าๆ ก็ไปช่วยกันตอบ ช่วยกันให้ความเห็น ช่วยกันให้กำลังใจ น่าจะช่วยได้ระดับหนึ่งนะครับ และผมคิดว่าการหาตำแหน่งคน active ในบอร์ด ในตอนนี้ ง่ายกว่าหาตำแหน่งคนทำเว็บให้ active ครับ

`แต่ถ้าเป็นแค่ไปเปิดเว็บบอร์ดใหม่ พอผ่านช่วง hype ไปก็จะร้างคือๆ กันนี่แหละ`
ผมมองว่าการเปิดแค่เว็บบอร์ดหรือการเปิดเว็บที่สมบูรณ์แบบ (หรือทำอะไรก็ตาม) หากไม่มีคนดูแลพอพ้นช่วง hype ก็ดับเหมือนกันหมดนะ ถ้าขาดความสม่ำเสมอ (ซึ่งถ้าเป็นแบบนั้นผมมองว่าคงช่วยไม่ได้แล้วล่ะ TT)

---

ผมไม่ได้เห็นด้วยหรือเสนอแนะนะว่าเว็บใหม่จะมีแต่เว็บบอร์ดแบบเดิมนะครับ แต่การที่ผมนำเสนอเว็บบอร์ดเป็นจุดสำคัญหลักก่อน เพราะเรายังขาดคนจำนวนมาก อยากให้เกิดสังคมให้ได้ก่อน และอาจจะใช้เวลาช่วง hype (ก่อนที่จะร้าง 555+) ในการเรียกสมาชิก ดึงคนเก่งๆ ให้มาเป็นคอลัมนิสต์ แล้วจะสร้างหน้าบทความหรือหน้าข้อมูลทีหลังผมว่าก็ไม่สายไปนะครับ

เพราะสังเกตจากกระแสตอบรับตอนนี้ ทุกคนให้การตอบรับ REBOOT Project ดีมาก ทุกคนสนับสนุน และทุกคนอยากให้สมบูรณ์แบบ แต่ในความสมบูรณ์แบบนั้นผมก็อยากให้คิดว่าในตอนนีพวกเรามีความพร้อม มีกำลังที่จะทำมันให้สมบูรณ์ได้หรือไม่ ยิ่งทำให้เว็บสมบูรณ์ มีข้อมูลรายละเอียดเยอะขึ้นเท่าไหร่ ก็ยิ่งต้องการกำลังคนมากขึ้นเท่านั้น ณ ตอนนี้ คนที่อาสาลงบทความหรือช่วยขับเคลื่อนมีน้อย (ยิ่งถ้าความเห็นของหลายๆ คนคือจะ upscale เป็นชุมชนพัฒนาเกมแล้ว ถือว่าน้อยมากถึงมากที่สุด)

พูดง่ายๆ ตามความเห็นของผมคือ ต่อให้ตอนนี้ irpg มีปัญหา แล้วแก้ปัญหาโดยการ renovate ให้เป็นรูปแบบเว็บที่มีบทความ และมี modern forum ในช่วงแรก ผมว่าว่ามันอาจไม่เวิร์ค เพราะถ้ายิ่งเป็นเว็บที่ให้ข้อมูล แต่ไม่มีคนเขียนข้อมูลแล้ว มันดูเฟลกว่าเว็บบอร์ดอย่างบอกไม่ถูก เพราะท้ายที่สุดแล้วการดูแลบอร์ดง่ายกว่าการดูแลเว็บมากๆ

แต่ถ้ามีแนวร่วม มีคนพร้อมเสนอเขียนบทความเป็นจำนวนมาก มีคนพร้อมช่วยกันขับเคลื่อนกับที่แห่งใหม่จริงๆ (ไม่ใช่แค่เห็นด้วยกับโปรเจกต์) อันนี้ผมไม่กังวลกับไอเดียของท่านเลยครับ

ปล. เรื่องลองเล่น modern forum ดูดีๆ ผมพยายามแล้ว เข้าใจว่ามันแบ่งหมวดหมู่แหละครับ (โดยเฉพาะอย่าง NodeBB นี่แบ่งหมวดหมู่ชัดเลยนะ) แต่อย่างที่บอก ผมเห็นปัญหาการใช้ modern forum คือเรื่องทำ tutorial / ลงผลงานมากกว่า ส่วนหมวดหมู่จะมีหรือไม่มีผมโอเคแต่แรกแล้วนะ

.
This post was last modified: 03-26-2017, 03:11 PM by splendith.