XthemeCore   05-19-2017, 11:48 PM
1. นักสร้างเกม (Game Creator) กับ ผู้ช่วยผู้กำกับเกม (Assistant Director) ละกันครับ จะได้ดูเรื่องระบบเกมอะไรแบบนี้
2.แนวเกม เนื่องจากนี่คือ irpg เลยขอเสนอ RPG ครับ แต่ถ้าเบื่อ turn base กันแล้ว จะเอาเป็น Action RPG ก็ได้เหมือนกัน
3.เอนจิ้นรอดูท่านอื่นๆ ของผมอะไรก็ใช้ได้ Derp
4.น่าจะตัดรายละเอียดบางส่วนไว้เสนอภายหลัง อย่างข้อ 2 นี่ถามเยอะมาก ทั้งๆที่ยังอยู่ในช่วงรับสมัครทีมงาน ผมว่าบางอย่าง เช่น ชื่อเกม ยังไม่จำเป็นครับ

[เสนอขั้นตอนระดมสมอง]
1.เริ่มต้นจริงๆแนะนำให้สร้างเป็นแผนผังความคิด (Mind map) ของระบบเกม แล้วให้แต่ละคนเอาไอเดียมาต่อกัน ของใครสัมพันธ์กับหัวข้อไหนก็แยกกิ่งออกไป แบบนี้เรียกว่าการระดมความคิด ทำให้เราได้ไอเดียทั้งหมด
2.นำแผนผังดังกล่าวมาวิจารณ์และวิเคราะห์ โหวตตัดบางส่สนของจนเหลือระบบเกมที่จะทำจริงๆ
3.ไปสู่การออกแบบต่อไป
จริงๆแล้วแผนผังความคิดนี้เอาไปทำได้หลายอย่างเลย ลองปรับใช้ดูนะครับ ปัจจุบันมีแบบออนไลน์ที่ให้คนในกลุ่มมาแก้ไข เพิ่มเติมเองได้ด้วย
This post was last modified: 05-20-2017, 12:02 AM by XthemeCore.