LuZi   08-01-2013, 03:01 AM
1/8/2013

มาอัพงานเพิ่มฮะ ภาพคราวนี่เป็นภาพคาแรคเตอร์ดีไซน์ของโปรเจกต์ในทีม ที่ยังเป็นคอนเซปต์อยู่ โดยโปรเจกต์นี่มีชื่อโค๊ดเนมว่า "Twilight of an Era"
ซึ่งเป็นโปรเจกต์รีบู๊ตจากเกมเก่าของท่านนีออสสมัยRPG Maker 2003 ที่ชื่อ New Orders : Supremacy ซึ่งมีธีมเซ็ตติ้งในเรื่องเป็นแนวญี่ปุ่นยุคสมัยก่อน
สำหรับรายละเอียดอื่นๆ ตอนนี่ขออุบเป็นความลับไว้ก่อน ฮา
(สามารถดูรายละเอียดเพิ่มเติมของโปรเจกต์ New Orders ได้ในลิงค์นี่น่อ http://nostalgia.irpg.in.th/thread.php?id=1727 เสียดายไม่ได้อัพลิงค์เดโม่ตัวเวอชั่นRM2k3 ไว้)

สำหรับการวาดคาแรคเตอร์ในโปรเจกต์ในทีม ที่ผมมีหน้าที่ออกแบบตัวละครนั้น(ในที่นี่ยกเว้นRG ที่ผมเป็นลีด) ปกติจะเริ่มที่ท่านนีออสวาดดีไซน์คร่าวๆ
มาก่อนและผมจะเกลาดีไซน์วาดจากต้นแบบออกมาอีกที ผมจะโพสภาพสายการผลิต เอ้ย วิวัฒนาการดีไซน์ตัวละครนั้นๆ ไว้ใน Spoiler ใต้ภาพนั้นๆ
โดยในภาพแสดงดีไซน์นั้น จะมีภาพเวอชั่นก่อนหน้านี่ที่ท่าน Niwachan วาดไว้ ซึ่งเป็นดีไซน์เก่าก่อนที่ผมจะรับหน้าที่ออกแบบตัวละครในยุคถัดมาฮะ

ภาพในนี่ยังเป็นภาพร่างอยู่ และมีเพียงสีพื้นยังไม่ได้ลงแสงเงาที เพราะงั้นอย่าแปลกใจที่ทำไมไม่มีเงานะฮะ

Quote:[Image: shunform.jpg]
Asagami Kusanagi no Shunsaku 麻上 草凪 俊作 (อาซางามิ คุซานากิ โนะ ชุนซาคุ)
Original Character Design : Neoz Kaho
Character Design : LuZi

บักชุนหน้านิ่ง เป็นตัวละครที่จริงๆแล้ว ในสี่ภาพทั้งหมดในโพสนี่นั้น ภาพชุนผมวาดตั้งแต่ตอนปี2012 และเป็นดีไซน์ที่คิดว่าลงตัว และไม่น่าจะเปลี่ยนหรือแก้ไขอะไรแล้ว
Show ContentSpoiler:

Quote:[Image: ranphaform.jpg]Matsudaira Himekami no Ranpha 松平 姫神 蘭花 (มัตสึไดระ ฮิเมะคามิ โนะ รันฟา)
Original Character Design : Neoz Kaho

รันฟาเป็นตัวละครที่ผมชอบมาก(น้อยมากที่ผมจะชอบตัวละครอกสะบึ้ม) เป็นสาวอกบึ้มคนแรกเลยมั้งที่ผมวาดแฟนอาทตอนเล่นตัวRM2k3 ตั้งแต่ก่อนผมเข้าอลิอันซ์ สมัยที่พึ่งเริ่มวาดรูปใหม่ๆโน้น โดยการรีดีไซน์ครั้งนี่นั้นเป็นการลดอายุไปด้วยในตัว สาวขึ้นจม และเป็นตัวละครที่วาดสนุกมากๆ

Quote:[Image: yukieform.jpg]Taira Otome no Yukie 平氏 乙女 由紀江 (ไทระ โอโตเมะ โนะ ยูคิเอะ)

ยูคิเอะเป็นตัวละครที่ไม่ได้มีมาแต่แรกในโปรเจกต์New Orders แต่เป็นตัวละครใหม่ที่มีบทเข้ามาในการรีบู๊ตครั้งนี่ เป็นอีกตัวละครที่วาดแล้วสนุกมากเช่นกัน
ผมหางม้าวาดสนุกมาก (ผมชอบทรงผมทรงโพนี่เทลเป็นทุนเดิมอยู่แหล่ว 555)

Quote:[Image: sakuyaform.jpg]Sakuya-hime no Mikoto 佐久耶姫尊 (ซาคุยะฮิเมะโนะมิโคโตะ)

ซาคุยะเป็นตัวละครสาวโลลิที่ผมอวยเป็นพิเศษ (ขาวววว) เป็นตัวละครที่เปลี่ยนไปจากเดิมมากๆ เพราะผมไฮแจ๊คตัวละครดีไซน์ตามสเป๊กผมเรียบร้อย 555 (โลลิ ผิวขาว ผมขาว)
จากสาวเรียบร้อย ตอนนี่กลายเป็นสาวนิ่งเรียบร้อยแต่แอบซุ่มซ่ามไปแล้ว สำหรับเวอชั่นเก่าของเธอนั้นหลายๆคนที่เล่นTOD เดโม่น่าจะเคยเจอเธอในฐานะบอสลับพิเศษมาแล้ว
สำหรับดีไซน์เดิมสามารถดูได้ในSpoiler ด้านล่างนี่ (บอกได้เลยว่าเปลี่ยนไปมากๆ)

แถมท้ายด้วยภาพหนูอาเช่แบบรัฟๆ ที่ผมวาดตอนเล่นวาดหน้าแบบต่างๆในกระทู้ท่านแมรี่ก่อนหน้านี่ แบบสี(แบบรัฟๆเช่นกัน)
[Image: f5cdc72b16.jpg]

ส่วนตัวแล้วชอบภาพนี่มากๆ ในที่สุดก็วาดภรรยาลูกสาวสุดรัก ได้ตรงตามอิมเมจที่จินตนาการมาตลอดได้Heart

ป.ลใตอนนี่ผมเปลี่ยน Host ที่อัพภาพเป็นเว็บใหม่แล้ว (แต่ยังไม่ได้แก้ในกระทู้RGที) หากใครมีปัญหาไม่เห็นภาพรบกวนโพสบอกหน่อยนะฮะ จะได้แก้ไขลองหาHost อื่นใหม่
* LuZi กลิ้งไปปั่นงานต่อ
This post was last modified: 08-01-2013, 04:18 AM by LuZi.