anime13master   07-16-2013, 02:38 PM
สรุป ผมลองไปเช็คดูแล้วครับ ไม่ใช่ที่เซฟของท่านหรอกครับ

แต่เป็นที่ผมเขียนสคริปต์ได้กากเองครับ(ขอด่าตัวเองเนื่องด้วยไร้ความรอบคอบ)

เนื่องด้วยก่อนหน้านี้มีบั๊กตัวละครหาย ผมเลยไปเขียนสคริปต์เพิ่มให้มันตรวจสอบข้อมูลตัวละครและแก้ไขรูปตัวละครถ้ารูปตัวละครหาย โดยสคริปต์นี้จะทำงานเมื่อโหลดเซฟและเมื่อต่อสู้ครับ

ในส่วนตี้หลักไม่มีปัญหาแต่ในส่วนของตัวละครในปาร์ตี้สำรอง ผมดันเขียนพลาดไปเล็กน้อย แบบงี่เง่า

จากที่ควรจะเป็นคือ
Code:
for i in 0...$game_party.backup_actors.size
@char = $game_actors[$game_party.backup_actors[i]]
@char.pic = TASUKU13::Charpic[@char.id] if @char.pic == "" or @char.pic == nil
end

เป็นแบบนี้
Code:
for i in 0...$game_party.backup_actors.size
@char = $game_.actors[$game_party.backup_actors[i]]
@char.pic = TASUKU13::Charpic[@char.id] if @char.pic == "" or @char.pic == nil
end
ตรง @char = $game_.actors นี่แหละครับ มันมี "." เกินมาตัว มันเลยเอ๋อ...

แล้วทำไมตอนเทสผมเทสไม่เจอ? เนื่องด้วย V2 นี่ผมเทสจนถึงเมืองมิกุแล้วก็เลิกครับ เนื่องจากคิดว่าคงไม่มีบั๊กอะไรแล้ว = ="

ผมไม่มีข้อแก้ตัวอะไรอีกแม้แต่น้อยครับ เนื่องด้วยผมงั่งอย่างไม่ควรให้อภัย

ดังนั้น V3 จึงตามมาให้โหลดกัน...เช็ค PM ของท่านได้เลยครับ = ="(V2 ในเครื่องท่าน ลบทิ้งเถอะครับ)

V3 นี่เป็นตัวเทสเวอร์สุดท้ายแล้วครับ ถ้าเจอปัญหาอะไรอีกจะไม่มี V4 แล้วครับ เจอกันเวอร์ชั่นเต็มอย่างเดียว
เนื่องด้วยผมไม่อยากรบกวนเวลาอันมีค่าของ Tester ทุกท่านไปมากกว่านี้แล้วครับ