B.o.N.   08-23-2013, 02:37 PM
จริงๆเล่นจบตั้งแต่เมื่อวานแล้วแต่มันดึกเกินเลยไม่ได้เมนท์ งั้นขออณุญาติวิจารณ์เลยนะครับ^ ^
เกมส์เกรียนคลั่งนี่ ผมติดตาม พูดคุยมาตั้งแต่เริ่มโปรเจคเห็นพัฒนาการเรื่อยๆ บอกตามตรงว่าเกมส์พัฒนาจากเวอร์ชั่นเดโม่เยอะมากครับ
ตอนเดโม่ผมว่ามีจุดขัดใจหลายๆจุด ไม่ว่าจะเรื่องบทพูดดูไม่สมเหตุสมผลบ้าง ดูขัดๆบ้าง แมพที่ดูโล่งไป สมดุล battle ที่ไม่ค่อยจะดีเท่าไร
มอนกระจอกขนาดที่ยิงรอบเดียวก็ตายยกทีมในเทิร์นแรก ปั๊มเวลสบาย บอสที่เก่งเกินไปจนถ้าคนไม่รู้วิธีปราบที่ถูกต้องแทบจะปราบไม่ได้
แต่เวอร์เต็มกลับแก้ไขจนหมดเลยครับ โดยจุดที่ผมชอบในเกมส์นี้ขอสรุปเป้นข้อๆให้อ่านง่ายดีกว่านะครับ
1. เนื้อเรื่อง ทั้งที่เป็นเกมส์พาโรดี้ แต่เนื้อเรื่องหลักก็ดราม่า ปนซึ้งดีครับ บางช่วงนี่ทำผมอินตามได้สบายเลยนะ(แต่ก็มักโดนมุขตบให้อารมณ์อินเปลี่ยนเป็นฮาแทนซะงั้น)
2. สมดุลตัวละครในฉากต่อสู้ดีครับ แต่ละคนมีจุดเด่นของตัวเองจัดตี้ได้หลากหลาย
3. แมพที่เริ่มงามขึ้นเรื่อยๆครับ จากโล่งๆ(สังเกตุจากแมพช่วงกินแมว) จะเริ่มใส่รายละเอียดมากขึ้นและงามขึ้นเรื่อยๆ ดันหลังยิ่งดูดีครับ โดยเห็นถึงความใส่ใจของผู้สร้างเต็มๆเลยครับ ไม่ว่าจะรายละเอียดเมือง การวางบทให้ npc
4. บทมีการแบ่งได้เหมาะ สมาชิกทุกคนมีบทเด่นของตัวเอง มีบุคลิกโดดเด่น และตบมุขกันได้เงิบมากโดยเฉพาะแก๊งหมาป่า คิดบทได้ใงนี่
5. ปริศนาในดันเจี้ยน ที่ไม่ง่ายจนเกินไป แต่ก็ไม่ได้ยากถึงขั้นผ่านไม่ได้ ทั้งที่เฉลี่ยดันนึงใช้เวลาในการเคลียปริศนานานเป็นชั่วโมง แต่ก็ไม่ได้มีความรู้สึกเบื่อทำให้เลิกเล่นไปก่อนเลย แถมบางปริศนาเล่นได้ค่อนข้างสนุก และแหวกแนวดีด้วย แต่ภาค2ขอเพลาๆปริศนาเปิดสวิตซ์หน่อยนะคับเหอๆ
6. บทพูด เกลาดีขึ้นลื่นไหลขึ้นเยอะเลยครับ ไม่ติดขัดแหล่ว
7. CG เยอะสุดแล้วครับเกมส์นี้ กินกันอิ่มเลย^ ^
8.ระบบ ซึ่งบอกตามตรงผมคิดในตอนแรกว่าเยอะเกิน...ตีกันชัวร์ป๊าบ น่าแปลกที่ทุกระบบมีประโยชน์สำคัญ และใช้ได้ดีหมด ทำให้เกมส์สนุกขึ้นด้วยในการใช้สมองในฉากต่อสู้ ไม่ใช่แค่ปล่อยสกิลโจมตีธรรมดา
9. สมดุลบอสดีขึ้นแล้วครับ ง่ายลงหน่อยแต่ก็ยังคงความตึงมืออยู่บ้าง ถ้าใช้ระบบเสริมดีๆก็พอปราบได้สบายหน่อย แต่ตอนสู้บอสลับนี่้มันส์มากครับ

ข้อเสีย....มี2ข้อครับ
1. หัวเป็นหัวจริงๆครับ เมาเลยทีเดียว.....
2. ปริศนาส่วนใหญ่แจ่มครับ แต่มีซ้ำไอ้สำรวจสวิตซ์บ่อยไปนิด

สรุปผมขอยกให้เป็น 1 ในเกมส์ RM ในดวงใจเลยครับเป็นเกมส์ที่เยี่ยมมากครับ ท่านอาจบอกว่าตัวเองเป็นสคริปเตอร์อย่างเดียว แต่ทำเกมส์ออกมาระดับนี้ได้ด้วยตัวคนเดียวผมว่าท่านทำได้ทุกด้านครบเครื่องเลยล่ะครับ(เป็น All rounder ไปซะเหอๆ) ถ้าออกภาคใหม่อีกก็จะตามเล่นไปทุกภาคครับ^ ^
Score : เอาไปเลย 9.5/10 (ขอหักปริศนาซ้ำนิดนึง)
This post was last modified: 08-23-2013, 03:47 PM by B.o.N..

[Image: AllianceSignature-TreasureofDragoon.png]

Official Supporter of the following Alliance projects:
Show ContentSpoiler: