Thread Rating:
  • 15 Vote(s) - 4.53 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
RMXP [FULL GAME] Prana Arcadia : The Cursed Stigmata
ในที่สุดก็(เพิ่ง)เล่นจบ .. คอมเมนท์ เลยช้ากว่าคนอื่น ไปหน่อย อาจจะยาวนิดหน่อย นะครับ =_="

มีโอกาสได้เล่น Demo ก่อนหน้านี้ แต่ไปไม่ได้ไกลเพราะเครื่องผมกระตุกมากครับ ยอมแพ้เลย ( Ram ผมประมาณ 2G )
พอมีโอกาสได้เล่นตัวเต็ม รู้สึกว่ากระตุกน้อยลง Interface สวยขึ้น / ซ่อน-ปิด ได้ด้วย
แต่ Dash ผ่าน คริสตัลจุดเซฟ นี่ไม่รอดครับ เหมือนสภาวะ ฺีBullet time เลย เหอ ๆ

ด้านเนื้อเรื่อง : ส่วนของแกนหลัก ยอมรับว่าเนื้อหาค่อนข้างโอเคเลยครับสำหรับผม มีเหตุผลที่ลงตัว CG ก็สวย ส่วนมุกตลก
ที่สอดแทรกมานั้นก็ มีที่ไม่เก็ตบ้าง เพราะการ์ตูน บางเรื่องก็ไม่ได้ดู แต่ส่วนใหญ่ราว ๆ 70 % ก็เข้าใจอยู่ครับ
โดยเฉพาะ แก็งค์หมาป่านี่ ฮามาก ส่วนด้านดราม่า ก็ กำลังดีครับ เนื้อหากระจายทั่วถึงตลอดเกม จะมีอารมณ์ขาดไปบ้าง
ก็ช่วง ลุยถ้ำสับสวิชท์ นี่หล่ะครับ ที่ รู้สึกมันเยอะจนเอียนเลย โดยเฉพาะคนหลงดันเจี้ยน ง่าย ๆ แบบผม ต้องกางกระดาษ
วาดแผนที่กันเลยทีเดียว แต่ท้ายที่สุดก็ผ่านมาได้ ( น้ำตาแทบไหล ) จบเกมก็ เกือบ 30 ชม. ( ยังไม่ได้ไปตบบอสลับเลย T_T )

ด้านระบบเกม : หลากหลายมาก มันทำให้เวลาเก็บเลเวลไม่น่าเบื่อ กดท่าได้เรื่อย ๆ แล้วก็ลูกเล่นต่าง ๆ ไม่เสียปล่าวเลย วางแผนให้ผูเล่นได้ใช้ทุกอัน อันนี้สุดยอดเลยครับ
แผนดีต่าง ๆ ก็ ซ่อนลูกเล่นไว้ดี (แอบมีมุกเล่นเกมใน RM ด้วย บนยาน ^^)

ด้านความสมดุล : รู้สึกเลือดมอสเตอร์มันไม่พอมือ เลยครับ (ฮา) ยิ่งตอนใช้ Prana ยังกดไม่ถึงท่า 5 เลย ตายเรียบ ตั้งแต่ ท่า 3 แล้ว .. ท่าท้าย ๆ ไม่มีโอกาสได้กดเลยครับ หรือต่อให้กดไปถึง Prana ก็ไม่พอผมก็สงสัยว่าทำไมมันไม่ลด
Lv.ธาตุลงมา เพื่อให้ใช้ท่าต่อได้ เช่น LV.4 [65] > ลดเหลือ > LV.3[99] แต่ สมมุติ ท่าสุดท้ายกิน Prana 80
อีตอน Lv.4 ดันร่ายไม่ออก แต่ Lv.3 ร่ายได้ เพราะ Cost พอ ส่วน Lv.4 ต้องอัดหินเอา(ไม่คุ้มเลย) หรือรอ Prana ขึ้นเอง เข้าใจว่า Lv. เยอะกว่า แรงกว่าก็จริงแต่ ตรงนี้มันสะดุดครับซึ่งกว่าจะถึงค่าร่าย Support Character ก็ตบดับไปแล้วด้วยซ้ำ

Stly Chakra อืดไปนิดครับ อิริเซียร่าย Overdrive ตั้งแต่เทิร์นแรก แต่ เจ้ วินซ์ โกย Dmg ได้ไวมาก ๆ 2 เทิร์นกวาดเรียบเลย ส่วน อิริเซีย ท่า ยังไม่ออกเลย เก็บ Master ยากมาก แต่เก็บได้แล้วดันใช้ไม่ทันสักที - -*

แต่โดยรวม ๆ ถือว่า สมดุลดี ครับ มีแต่ส่วนนี้ที่ผม (อาจจะเป็นความรู้สึกส่วนตัว) ว่ามันแปลก ๆ เท่านั้น ด้านการผ่านฉากกลาง ๆไม่ยากมาก ถ้าบริหารจัดการดี ๆ

ด้าน Debug : อันนี้สุดยอดอีกแล้ว ไม่มีหลุดเลยครับ เล่นลื่นจนจบ (อันนี้ไม่นับตอนกระตุก)
บล็อก Event ได้ครบหมด ไม่พลาดเลย (อาจจะมีนิดหน่อย แต่ไม่ส่งผลกระทบใดๆต่อการเล่น ) รายละเอียดบทพูด NPC ก็ไม่หลุดเลย ปรับตามเหตุการณ์ได้ครบหมด รายละเอียดก็ดีด้วย

Show ContentSpoiler:

โดยรวมแล้ว ให้คะแนนเกือบเต็มเลยครับ ขอหักตรง สวิชทช์ นี่หล่ะครับ ทำเอาผมเกือบร้องไห้
ยังไงก็ ขอบคุณมาก ๆ สำหรับเกมดี ๆ เกมนี้นะครับ ความตั้งใจในการสร้างมันสื่ออกมาได้ดีในตัวเกมเลยหละ จะรอติดตาม Season ถัดไปเน้อ
สู้ ๆ ครับ
[-] The following 2 users say Thank You to [IRPG] Kuntana for this post:
  • anime13master, Shinryu

Messages In This Thread
RE: [FULL GAME] Prana Arcadia : The Cursed Stigmata - by Kuntana - 09-02-2013, 12:33 AM

Forum Jump: