ryannazi   03-06-2013, 02:04 AM
คือถ้าเป็นไปได้อยากได้กระทู้ แสดงรายละเอียดการสร้าง ระบบ RPG make vx ace
ตั้งแต่เริ่มเลยนะครับ
แต่ที่ผมอยากจะถามคือ ทำยังไงให้ มันไม่วนลูปนะครับ
สมุติ
ผมคุยตัวละครปกติ มันตอบว่าเย้ แต่ผมอยากให้กดรอบ2 มันตอบว่า วุ้ว ไปเรื้อยๆเหมือนเย้หายไปแล้ว
หรือ (น่าจะกรณีเดียวกันครับ) ทำให้มันพูดแค่ครั้งเดียวละไม่พูดอีกเลย
ขอบคุณและขอขอโทษที่รบกวนด้วยนะครับผม
LuZi   03-06-2013, 07:58 AM
คือที่ผมเข้าใจหมายถึงว่า คุยครั้งแรก ตัวNPC ที่เราคุยมันจะพูดว่า เย้ แต่พอคุยหลังจากนี่อีกทีจะตอบแค่คำว่า วู้ว ใช่มั้ยครับ
ถ้ายังงั้นใช้คำสั่ง Self Switch หรือแปลไทยก็ สวิตซ์เฉพาะ ก็น่าจะได้ฮะ

เครื่องที่ผมใช้ตอนนี่ไม่ได้ลงRM ไว้เลยแคปภาพมาตอบเป็นขั้นตอนละเอียดให้ไม่ได้ แต่ถ้าต้องการรู้พื้นฐานคำสั่ง
ให้โหลดไฟล์จากในกระทู้นี่แล้วอ่านไฟล์Wordประกอบฮะ โปรแกรมคนละเวอชั่นก็จริงแต่คำสั่งพื้นฐานพวกสวิตซ์ ตัวแปร จะเหมือนๆกัน
http://community.thaiware.com/index.php/...aeaeaeein/

ryannazi   03-06-2013, 04:36 PM
ขอบคุณครับผม