benjama409   04-27-2013, 06:24 PM
[Image: 77Smd5.png]
[Image: 7vsUVc.png]
[Image: sWVIcg.png]
[Image: ofcrZ0.jpg]
LuZi   04-27-2013, 06:50 PM
เนื่องจากภาพนี่เป็นภาพที่วาดเส้นเอง เพราะงั้นผมจะขอพูดถึงเรื่องเส้นด้วยนะฮะ

เท่าที่ดูคือมีพื้นฐานการวาดพอสมควรแล้ว พอจำสัดส่วนโครงใบหน้าได้ แต่ยังไม่แม่นยำ
และยังไม่แม่นสัดส่วนร่างกาย เพราะคอใหญ่ไม่เข้ากับสัดส่วน แขนลีบไปหน่อยเมื่อเทียบกับหัว

การวาดเส้นผมยังดูไม่นุ่มนวล ยังขาดความโค้ง ความเป็นธรรมชาติไป ลองฝึกวาดเส้นโค้งหรือ
ศึกษาการวาดเส้นผมดู สำหรับสีหน้าตัวละครนั้นยังดูแข็งๆไป รอยยิ้มดูฝืนๆฮะ เพราะเส้นมันขาดน้ำหนักด้วยละมั้ง คิดว่านะ
ส่วนเสื้อผ้าตัวละคร ยังดูไม่มีมิติที จริงอยู่ที่การลงเงารอยยับมันพอช่วยได้บ้าง แต่ปัญหาหลักๆคือน่าจะยัง
ไม่ชำนาญการวาดเสื้อผ้า และน้ำหนักเส้นที(แต่ก็เข้าใจเพราะการใช้เส้นPath ลากเส้นมันยาก)

ในด้านการลงสี...ยังขาดความปราณีตไปพอสมควร ลืมลงสีตาขาวในลูกตาไป แขนอีกข้างลงเงาคมขณะที่อีกข้าง
ลงแบบฟุ้งจนดูขัดๆกัน และจุดที่ยังเป็นปัญหาน่าจะเป็นการลงสีผมที่ผมบริเวณส่วนด้านหน้ากับด้านหลังไม่มีมิติ
ใกล้-ไกล และรอยยับของเสือ้ผ้ายังดูไม่ค่อยออกว่าเป็นรอยยับลองพยายามศึกษารอยยับจากภาพต่างๆดูนะฮะ
http://curryuku.deviantart.com/art/Tutor...-263666527
(ลิงค์แนะนำ ถ้าอยากศึกษาการลงสีรอยยับ)

คอมโพสของภาพ การจัดวางอะไรนี่ ดูแล้วภาพมันไม่มีความหมาย การยื่นแขนที่ไม่รู้ยื่นไปทำไม
กับแววตาที่มองไปนอกกรอบภาพ มันดูเหมือนภาพนี่จะเป็นภาพจากช่องในมังกะมากกว่า จะเหมาะเป็นภาพเดี่ยวๆ

[Image: b8ec1ea896.jpg]