Pages (2): 1 2   
[IRPG] Kuntana   11-17-2013, 02:16 AM
[Image: PR_MainLogo_zpsb64ebfa5.png]

~ ไพร์มมารี่ เรนจ์ ~

Editor Message

สวัสดีครับ .. นี่คือ โปรเจคหลัก ของผมจาก กิจกรรม " irpg forward progress " เมื่อปลายปีที่แล้ว ครับ
เรียกได้ว่า ดอง .. เอ๊ย ! แค่เผลอ .. แว๊ปเดียว ก็จะครบปีแล้วนะเนี่ย และ ผม ก็เชื่อว่า
คงไม่มีใครที่ จำมันได้แน่ ๆ เพราะ เกมตอนนั้น ยังไม่เป็นรูปเป็นร่างมากนัก(ตอนนี้ก็ยัง)
รวมทั้งตัวผมเอง ที่มันไม่ค่อยจะมีไฟ เกมก็เลยไม่ค่อยไปไหน .. ยิ่งช่วงนี้ จบจากกิจกรรมมินิเกมมาเรียบร้อย โรงเรียนเฟล แล้ว ก็กลับมาปั่นเกมหลัก
กันต่อเลยดีกว่า ... หมู่นี้ เกมฝั่ง RM จะเงียบเหงาไปแล้วนะพวก เธอว์

และ นี้คือความคืบหน้า ล่าสุด ของ เกมนี้..

[Image: PV_IF_zpsdf1ebed7.png]

Rating: 15 +
Genre: Simulation RPG
Language: ไทย
Number of Player: 1
Engine: RPG Maker XP
Release Plan: ปลายปี 2013 - ต้นปี 2014 ( Demo )

Update Logs:

Show ContentSpoiler:

[Image: PV_SQ_zps8639cf5f.png]

CPU: Intel Pentium 4 1.5 Ghz หรือ เทียบเท่า
RAM: 1024 MB ขึ้นไป
VGA: รองรับการแสดงผลที่ความละเอียด 1028 x 768 True Color
Sound: สนับสนุน Direct Sound Compatible
HDD: 500 MB ขึ้นไป
Add on : เล่นได้โดยไม่ต้องการ RTP ในเครื่อง

[Image: BannerPM_zps0165ff43.png]

[Image: PV_SP_zpsf3938f68.png]

ในขณะที่ " Kuntana " กำลัง ตีบตัน กับการเขียนเกมอยู่นั้น .. ฉับพลัน
" Lindvior " เพื่อนผู้ชักนำเขา เข้าสู่วงการ Rpg Maker ก็ได้ปรากฎตัว ขึ้น
ที่หน้าประตูห้อง ..
และ นี่คือ ที่มาทั้งหมดของเกมนี้ "Primary Reign"
แนวคิดหลัก ในการเล่นก็คือ การสวมบท เป็นเพื่อนสนิท ของ Kuntana และคอยพูดคุย หรือเสนอแนวทาง รวมทั้งตอบโต้ ในการทำเกมชื่อ Primary reign ขึ้นมา โดย แกนหลักจะถูกกำหนดไว้อยู่แล้ว เพียงแต่ผู้เล่น จะสามารถให้ขอเสนอแนะ เพื่อปรับเปลี่ยน บางส่วนของตัวเกมได้ด้วย แต่จะสำเร็จออกมาเป็น เกมในตอนท้ายหรือไม่นั้น
ก็ต้องฝากไว้กับ ผู้เล่น [ ที่เล่นในมุมมองของ Lindvior ]นั่นเองครับ
จงมาร่วมผลักดัน แนวคิดและรูปแบบ เพื่อทำให้ เกมนี้ เสร็จสมบูรณ์ กันเถอะ !

** หมายเหตุ นี่คือเกมจริง ๆ ไม่ใช่กิจกรรมช่วยผมสร้างเกมนะครับ (ฮา)

[Image: PV_CH_zps1c2c4cdb.png]

[Image: CH_profile01_zpscb97b10e.png]

[Image: CH_profile02_zps95bd4950.png]

[Image: PV_FT_zps4c6a4f23.png]

** เนื้อหาในส่วนนี้ เนื่องจาก กำลังเร่งทำ ในส่วนของกราฟิค อยู่ครับ ลง text ไว้ก่อน และจะทำการ Up date ในครั้งต่อไปครับ **

Interactive Kuntana : ระบบพูดคุยกับ Kuntana เพื่อแลกเปลี่ยนแนวคิด ในการสร้างเกม " Primary reign " เพื่อให้ สามารถตั้งโครงสร้างของเกม ได้
กล่าวคือ จะเป็นการพูดคุยกันตั้งแต่เริ่มวางโครงเรื่อง จนกระทั่งเกมออกมาเป็นรูปเป็นร่างเลยล่ะครับ

Source case : เมื่อมีการสนทนา ไปเรื่อย ๆ จะมี " สิ่ง "
ที่ถูกกล่าวถึง หรือยกเป็นตัวอย่าง จะถูกปลดล็อค ออกมา เพื่อสารมารถเข้าไปอ่านใน Source case
เพื่อดูรายละเอียดโดยคร่าว ๆ ได้ หรือถ้าพูดตรง ๆ ก็คือ เป็น ส่วน reference (อ้างอิง) นั่นเองครับ

Achievement : เมื่อเราทำบางอย่างตรงเงื่อนไข ก็มี Achievement ออกมา ให้ สะสมกันเล่น ๆ ด้วยครับ

Actual synchronize : ทำเกมทั้งที มันก็ต้องมีการลอง ทดสอบกันบ้าง ระบบสุดท้ายนี้ คือการเข้าไปอยู่ในเกมที่เราสร้าง และทดสอบดูสิว่า
มันจะเป็นยังไง และถ้าเราผ่านไปจนจบเกมได้ ... มันจะมีอะไรรออยู่นะ !!

[Image: PV_SV_zps5be3d9d3.png]

[Image: SCR01_zps65eed2f8.jpg]

" อะไรนะ ! .. ต้องเขียน สคริปต์ ด้วยเหรอ " .. Kuntana จะทำเช่นไร เมื่อ Lindvior บอกเช่นนั้น !

[Image: SCR02_zps8f525a70.jpg]

แผนที่ฉบับนี้ .. จะได้ใช้ทำอะไรรึปล่าวนะ ?

[Image: SCR03_zpsf54420e2.jpg]

เดี๋ยวนะ ! .. นี่มันเกม RPG ไม่ใช่เหรอ ทำไมมี Minecraft ด้วยล่ะ

[Image: SCR04_zpsf4e7c46a.jpg]

มี คำแนะนำในการเล่น ช่วยเสริม .. ไม่งง แน่นอน

[Image: PV_DL_zpsec748abf.png]

ปลายปี 2013
[ Not Available ]

[Image: PV_SC_zps8c92fd92.png]

Gameplay , Scenario , Map , CG , Event , Debug

- Kuntana

Source

[Image: PV_SF_zpse5db13b0.png]
( temporary disable )

[Image: icn_fb_zpsb12f6915.png] [Image: icn_youtube_zpscaced186.png]

This post was last modified: 11-19-2013, 01:07 AM by Kuntana.

LuZi   11-17-2013, 09:16 AM
ยังงงๆ แต่หมายถึงเราเล่นเป็นเพื่อนของคนที่สร้างเกมและช่วยเสนอแนวทางหรือปรึกษากับคนที่สร้าง
จนกว่าเกมที่สร้างในเกมจะเสร็จใช่มั้ยหว่า (Gameception!!)

[IRPG] Kuntana   11-17-2013, 11:17 AM
(11-17-2013, 09:16 AM)LuZi Wrote: ยัง งงๆ แต่หมายถึงเราเล่นเป็นเพื่อนของคนที่สร้างเกมและช่วยเสนอแนวทางหรือปรึกษากับคนที่สร้าง
จนกว่าเกมที่สร้างในเกมจะเสร็จใช่มั้ยหว่า (Gameception!!)

Forever Alone ใช่เลยจ้า

ตัวผู้เล่นจะไม่ได้เป็นผู้สร้างเกมโดยตรง แต่ จะอยู่ในฐานะที่ปรึกษา ที่อาจทำให้
ตัวเกมมีการเปลี่ยนแปลงได้ เช่น ตัวคนสร้างเกม ( Kuntana ) อาจกำหนด ให้ตัว theme เป็น แฟนตาซียุคกลาง แต่ ผู้เล่น ( ทีปรึกษา ) สามารถโน้มน้าว ให้มันออกมา
เป็นแนว ไซไฟ อวกาศ ก็ได้ .. เพียงแต่ รูปแบบ แกน หลักของเกม ก็ยังคงเป็น RPG
ที่ ผู้สร้าง กำหนด เพียงแต่ รายละเอียดปลีกย่อย มันจะต่างกันไปตามที่เราเลือก
และ มันจะมีผลอีกที ในตอนท้ายที่เราต้อง ทดสอบเล่น ผู้เล่น ก็จะได้เกม ที่มีลักษณะ
ต่างกันไป ไม่ตายตัวครับ

** ขอบคุณสำหรับคอมเมนต์ครับ ตอนนี้อาจจะ งง เดี๋ยวผมจะเพิ่มส่วนขยายความเข้าไปอีกในการ update ครับ

P.P.DarkWings   11-17-2013, 02:31 PM
เกมเเบบนี้ก็เเจ่มดีนะครับ ผมไม่เคยเห็นเลย เเต่เห็นมีส่วนอ้างอิงเเล้วนึกถึงDanganronpaไงไม่รู้เเฮะ=w=//ปูเสื่อรอ
This post was last modified: 11-17-2013, 02:32 PM by P.P.DarkWings.

Everyone can have a superpower, it's just that you need the imagination to do it.

Ozzy   11-17-2013, 03:18 PM
โอ้ว เดี๋ยวนี้ท่าน Kuntana ขยันออกเกมจริงๆ ชอบๆ
คอนเซปท์เกมเจ๋งมากครับ
This post was last modified: 11-17-2013, 03:19 PM by Ozzy.
arkman   11-17-2013, 07:34 PM
อารมณ์ตัวละครออกแนวชมรมนักสืบม.ปลายจังเลยครับ เกมที่ลองทำเกมนี่ยังไม่เลยเล่นแฮะ น่าสนใจนะครับ

[Image: Signature-Ralph.png]
jojo741963   11-17-2013, 08:41 PM
เล่นเกมที่สร้างเกมออกมาอีกทีงั้นหรอ *-* อยากเล่นมานานแล้ว

.
[Image: bzkfm.gif] เวลาที่เล่นเกม ต้องเปิดไฟให้สว่าง และนั่งให้ไกลจากจอพอประมาณด้วย นะ[Image: bzkfm.gif]
.
jin Away   11-18-2013, 12:49 AM
แนวคิดกับคอนเซ็ป ออกมาดีมากเลยครับผม
กำลัีงรอดูระบบเกมเพลน่ะครับ

https://www.facebook.com/guless.jn สมุดหนังหน้าสำหรับการตามข้อมูลรั่วๆ ที่หื่นบ้างอะไรบ้าง
Nazuth Away   11-18-2013, 02:27 PM
ดูน่าสนใจดีไว้จะติดตามนะครับ

[Image: 76561198134933497.png]
Show ContentFanPage:

dreamknight   11-19-2013, 08:23 AM
;3

เกมน่าสนใจมากขอรับ
แต่ให้ผมเป็นผู้ปรีกษาการสร้างเกมเนี้ย...

เกมที่ได้อาจจะออกมาชวนให้หลับคาเกมก็เป็นได้นะ ^^"

May the flames guide your way. Every ending will make you stronger.

Pages (2): 1 2