Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
RGSS3 Time System + HUD
Show ContentScreen Shot:

อันนี้เป็นอันที่นั่งทำเพลินๆค่ะ สนุกดี (ฮา)
ก็ ตามหัวกระทู้ค่ะ มันคือระบบ'เวลา' ที่ใช้สคริปต์+คอมมอนอีเวนต์
ก่อนอื่นอันนี้จะแบ่งเป็นสองส่วนค่ะ ส่วนแรกคือส่วนของ 'พระจันทร์'
โดยส่วนพระจันทร์นี่เราเอาแนวคิด(จริงๆก็เลียนแบบนั่นแหละ ฮะๆ) มาจาก SMT ค่ะ

อธิบายคร่าวๆคือ 'พระจันทร์' (หรืออย่างอื่นก็ได้)
จะเปลี่ยน ตำแหน่งไปเรื่อยๆตั้งแต่ new ยัน full เมื่อเราเดินไป
ครบจำนวนก้าวที่กำหนดไว้ในตัวแปร ซึ่งค่าตำแหน่งของพระจันทร์จะเก็บแยกไว้อีกตัวแปรนึง
ตัวนี้ใช้คอมมอนอีเวนต์สองตัวนะคะ

ส่วนที่สองคือส่วนของ 'เวลา' ค่ะ
ตรงนี้เป็นสคริปต์ล้วน หลักๆแค่เก็บค่าเวลาของเครื่องคอมหลักๆลงตัวแปรค่ะ
แล้วก็เช็ค 'ช่วงของวัน' ตามช่วงที่กำหนดไว้ในสคริปต์ และ tint หน้าจอตามช่วงค่ะ

ทั้งหมดสองอันนี้ถูกแสดงรวมๆกันอยู่ใน hud อันเดียวค่ะ
หลักๆสองอันนี้ไม่ได้มีหน้าที่เพิ่มอะไรให้ตัวเกมนอกจาก hud กับการเก็บค่าเลย
ดังนั้นหน้าที่การเอาไปใช้ก็ประยุกต์เองค่ะ ฮา

hud ดั้งเดิมจะแสดงค่าตำแหน่งของพระจันทร์นะคะ การเปลี่ยนไปดูเวลาให้กดปุ่ม D บนคีย์บอร์ดค่ะ (กดค้าง)

*สคริปต์(ระบบ)นี้ใช้ค่า 'step' ที่เป็นค่าดั้งเดิมด้วยนะคะ และมีการรีเซ็ตมันตลอดด้วย

Show Contentอธิบายลึกลงมาหน่อย:

Download : http://www.mediafire.com/?u2kq3i5nk0fk8hi

พอดีไปคุ้ยๆเจอโปรเจกต์เก่าในคอมที่ใช้ระบบเวลาค่ะ เลยเอามันมารื้อๆปัดใหม่นิดหน่อย

แล้วพอดีที่ทำเล่นๆว่างๆอยู่ปัจจุบันใช้อีกอันนึงพอดี เลยจับมามิกซ์กันซะเลย

เราเริ่มโค้ดจาก rmxp นะคะ เพราะเอาตรงๆใช้ rgss3 ไม่เป็น ;_;

เลยพยายามใช้โค้ดที่มันง่ายๆอ่ะค่ะ เลยอาจจะยาวเหยียดไปบ้าง

ถ้าใครจะแก้ให้สั้นลงได้ก็ยินดีอย่างยิ่งค่ะ ไม่ขัดข้อง ;3;

ปล. ใช้กับ xp ได้นะคะ (vx ไม่ได้ลอง) แต่ต้องแก้นิดหน่อย(นิดเดียวจริงๆ)
ปล2.จริงๆเคยทำพระจันทร์เวอร์ชั่นไม่ต้องใช้คอมมอนต์อีเวนท์แล้วนะคะ แต่มันหายไปกะคอมเก่า+ขี้เกียจทำใหม่ เลยปล่อยไว้แบบนี้เลย (ฮา)
[-] The following 12 users say Thank You to Hitoshura for this post:
  • [IRPG] bassza123, Demonking, freemancer, Kuma, [IRPG] Kuntana, LuZi, Muge9thD, Nazuth, NeoManat, Nivas, Shinryu, slost
ระบบน่าสนใจมากเลยฮะ 'w'b
ขอบคุณมากครัฟ

[-] The following 1 user says Thank You to LuZi for this post:
  • Hitoshura
ขอบคุณครับ กะจะประยุกต์เอาคำสั่งเหตุการณ์มาทำซะหน่อย
แต่ตอนนี้มีสคริปต์มาแจกละ ขอบคุณมากๆครับ

"กาก"
[Image: bujuroll.gif] แอดเพื่อน Steam จิ้มแรงๆเลย >>> [Image: AddFriend.png]
[Image: 76561198091389336.png]

[-] The following 1 user says Thank You to slost for this post:
  • Hitoshura
030b กำลังอยากได้อยู่พอดีเลย ขอบคุณมากครับ

[-] The following 1 user says Thank You to Kuma for this post:
  • Hitoshura
ขอบคุณครับ
[Image: banner_dendi.png]
ลิ้งค์โหลดเสียแล้วนะครับ ช่วยลงใหม่อีกรอบด้วยนะครับ ขอบคุณครับ
kathi

Forum Jump: