Pages (5): 1 2 3 4 5   
jin Away   11-27-2013, 11:53 PM
ก็อย่างที่จั่วหัวนั่นแหละครับ กระทู้นี้เป็นกระทู้ภาพวาดที่ไม่สวยโดยผมเองและผมนำมาให้ติสับวิจารณ์กันได้เต็มที่คับ
Show ContentSpoiler:
นริน ภาพตัวละครจากเกมนริน นรกแดนใต้ ของคุณนิราจ

ภาพนี้ผมใช้การวาดลงใน sai และฉากหลังก็ใช้รูปจริงๆ นำไปทำเป็นภาพคัดเอาโดยใช้โปรแกรมโฟโต้ช็อบ ช่วย แล้วนำภาพที่วาดเสร็จแล้วมาวางในตำแหน่งที่ต้องการครับ

Belta cuska งูขาว1000ปี บอสด่านสุดท้ายจากเกมผมเอง Incase of Guless ครับ
ใช้ sai วาดและลงสีเหมือนเดิม ร่างรูปขึ้นโครงมาก่อน จากนั้นก็ทำให้จางลง และสร้างเลเยอใหม่
อีก1ชั้น เพื่อวาดจริงครับ ใช้โฟโต้ช็อบแต่งตัวหนังสือเล็กน้อย

วันที่1-12-56
หลังจากใช้ sai มาได้ซักพัก ก็ได้ท่าน Natsuki มาช่วยเปิดกะลาขูดความโง่ออจากหัว
โดยการบอก ออฟชั่นมาร์คเกอพร้อมวิธีใช้ เลยลองลงเงาภาพเก่าๆดูผลปรากฏว่า
สวยขึ้นแฮะ (มั้งน่ะ ?) เลยเอามาลงให้ดูครับ

หลังจากลงเครื่องใหม่ ผมก็นำโปรแกรม Manga studio กลับมาลองใช้อีกครัง ผลคือ
ฝืมือ ดีขึ้นไหมหว่า
Lotus Flow ดอกบัวผู้เกือบพ้นน้ำ
ภูตดอกบัวแห่งบึงร้อยดอกบัว บอสด่าน 2 ของ incase of Guless ครับ
ผมใช้ sai + แบ็คกราว ที่ทำจาก Manga studio และลงเงาใน Manga studio ครับ

ชริ้ง .......... จะว่าไปไม่เคยวาดตัวเอกแบบจริงๆจังๆซักที
ครั้งนี้ก็เลยคิดจะวาดตัวเอกดูบ้าง เลยผลออกมาเป็นอย่างที่เห็นครับ
เจ้าเดิมครับ Sai จนไปๆมาๆ จะใช้โปรแกรมอื่นไม่เป็นแล้ว

การพัฒนาแบบก้าวหน้าที่ มีคนแนะนำให้ครับ หลังจากเอากะลามาครอบหัวเล่นอย่างสนุกสนาน
โดยไม่ได้รู้เรื่องราวเลยว่า การลงสีที่ถูกต้องนั้น ต้องทำอย่างไร ฉับพลันนั้นเอง ท่าน B.o.N ก็เดินทางพ่านมา เอามีด เฉาะกะละแตก และยอมเสียเวลา ร่วม 1ชั่วโมง กว่าๆ เพื่อสอนการใช้เลเยอสำหรับลงสี จนผมเข้าใจ ขอบคุณ ท่าน B.o.N มากครับผม

Guless รูปที่เป็นเหยื่อซ้อมเป้าสำหรับผม โดนย่ำยีจนเละแทะ หลายสิบรอบมากกว่าจะมามีสภาพเช่นนี้ได้ครับ ส่วนโปรแกรมที่ใช้ ก็ sai เหมือนเดิมครับ + เม้าหนู และ เมาปากกา จีเนียส ที่ใช้วาดเส้นตรงไม่ได้ด้ามเดิมครับ

วาดเล่น+หัดลงสีไปด้วยในตัวครับ ก็ถือว่าดีขึ้นเรื่อยๆครับ
สำหรับฝืมือผม แต่ ถ้าเทียบกับคนที่ฝืมือเก่งๆ ก็ยังนับว่าห่างไกลนัก
แต่สิ่งที่ทำได้ก็คือหัดวาดไปเรื่อยๆเท่านั้นเอง ส่วนเก่งไม่เก่งเดี้ยวค่อยว่ากันอีกทีครับ
Mizuhashi Parsee from touhou 11 subterranean animism
พอดีช่วงที่พ่านมา ไม่ค่อยได้เล่นโทโฮ ซักเท่าไหร่ เลยเกิดความรู้สึกว่า เราห่างโทโฮไปนาน ที่ทำบ่อยๆก็มีเพียงแค่ไล่เช็คข่าวจาก
เว็บท่าน Sabre เรื่อยๆเท่านั้น คิดได้ดังนั้นก็เลยลองวาด ตัวละครในโทโฮดูซักหน่อยเป็นไง ก็เลยเป็นอย่างที่เห็นนี่ละครับ
สำหรับผม พาซี่ คือตัวละครที่ชอบที่สุดในภาค 11 เพราะว่า เป็นตัวละครที่เหมือนคนธรรมดามากที่สุดในแง่ของความริษยา ทุกๆคนย่อมมีความริษยา ไม่มากก็น้อย เพียงแต่ เราจะนำความริษยานั้นมาแปรเปลี่ยนในรูปไหนเท่านั้นเอง บางคนก็อาจจะอิจฉา บางคนเปลี่ยนเป็นแรงขับ และนำไปพัฒนาตัวเองให้เคลื่อนไปข้างหน้า
ยกตัวอย่างเช่น คนที่ไม่มีพรสวรรค์กับ คนที่มีพรสวรรค์
คนที่มีพรสวรรค์ สามารถ ทำสิ่งต่างๆได้ง่ายดาย แต่คนที่ไม่มีพรสวรรค์นั้น ไม่สามารถทำแบบคนที่มีพรสวรรค์ได้ในเวลาอันสั้น จึงเกิดเป็นความอิจฉา และ ริษยาตามมาเป็นลำดับ ทีนี่ ขึ้นกับบุคคลแล้ว ว่า จะนำความริษยาที่เกิดขึ้นนั้น ไปใช้ในด้านไหน ซึ่งบางคนอาจจะเริ่มจากการอิจฉาและลงท้ายคือเกลียดไปเลย แต่ทว่า มีบางคนที่นำความอิจฉานั้น ไปเป็นแรงขับเคลื่อน เพื่อให้ตัวเองทำสิ่งนั้นได้ แม้จะต้องลงมือหัดทำ ซ้ำๆ หลายสิบหรือหลายร้อยรอบ ผมรู้สึกชื่นชม คนที่อิจฉาประเภทหลังมากกว่า เพราะสิ่งที่เขาได้ทำนั้น มาจากแรงใจล้วนๆ แรงใจที่อยากทำได้แบบคนอื่น

ว่าจะเขียนเรื่องเกี่ยวกับ พาซี่ ไปไปมามา กลายเป็นนอกเรื่องไปซะยาวเลยแฮะ

ช๊อตแรก ตั้งใจจะทำงานหน้าคอมพ์
ช๊อตต่อมา ทำงานง่วงจัง ทำงานไปด้วยเล่นไปด้วย
ช๊อตที่สาม ทำงานไปด้วย เล่นไปด้วย วาดรูปด้วยดีกว่า
ช๊อตที่4 เหลือแค่เล่นกับวาดรูป งานล่ะ? ...where is my work
พอรู้ตัวอีกที ก็ เหลือแค่เล่นอย่างเดียว จนได้รูปนี้มาแล้ว

Pisui Luckylion : mini boss stage4 : ป่ากวางหลง

incase of Noland
รูปนี้เริ่มวาดตอนปีใหม่กะว่าจะให้เสร็จตอนสินปี ไปๆมาๆกลายเป็นว่า ดองเรื่อยมา จนเพิ่งเสร็จสมบูรณ์

yakumo yukari
เป็นรูปที่อยากวาดมานานแล้วเพราะว่าเป็นตัวละครที่ชอบมาก ในที่สุดก็วาดสำเร็จจนได้
แต่โดยรวมแล้วก็ยังไม่พอใจอยู่ดี รูว่ามีจุดบกพร่องอยู่ แต่ ดูไม่อกว่าตรงไหน ถ้าใครจะกรุณารบกวนช่วยแจ้งจุดบกพร่องที่ต้องนำไปปรับปรุงทีครับ

อัพเดตภาพวาดช่วงที่พ่านมาครับ
โซจัง แฟนอาร์ทเกม ท่าน นัทซึตันครับ

แฟนอาร์ท เกมท่านนิราจ เนื่องในวันเกิดครับ

นกไฟบรรลัยกรรณ์ (อีกแล้ว) รูปนี้วาดแบบช่วงกำลังหาทรัพยากรทำvnลง renpy
ช่วงที่เริ่มต้นทำใหม่ ครับ

เยอะช่วงนี้ฟิตมากเลยเยอะไม่รู้จะบอกยังไงเพราะมั่วมาก

กลับมาอีกครั้ง กับคลังรูปวาดมั่วซั่วของjn

ช็อตนี้ เทาซานรัวๆ

This post was last modified: 07-13-2014, 08:50 PM by jin.

https://www.facebook.com/guless.jn สมุดหนังหน้าสำหรับการตามข้อมูลรั่วๆ ที่หื่นบ้างอะไรบ้าง
dreamknight   11-28-2013, 08:25 AM
;3

สวยจังขอรับ ท่านณัฐ
ชอบฉากกับปืนเป็นพิเศษขอรับ อยากวาดเป็นบ้าง >.<

May the flames guide your way. Every ending will make you stronger.

arkman   11-28-2013, 08:45 AM
เป็นการใช้เทคนิคผสมที่ดีครับ วาดสวยแล้ว แต่ขัดตรงการจับปืนน่ะครับ

พานท้ายปืนน่าจะวางไว้ระหว่างไหล่นะครับ
ถ้าคิดจะยิงใคร ปืนมันจะถีบกระเด็นแน่ๆครับ

[Image: Signature-Ralph.png]
jin Away   11-28-2013, 11:20 AM
ลืมบอกไปคับนี่เป็นภาพจากเกมตัวอย่างคุณนิราจ นรินคับผมแต่ในเกมคุณนิราจ นรินถือปืนสั้นกับดาบ
ผมชอบปืนยาวมากกว่าเลยจับมาวาดถือปืนยาวแทน
This post was last modified: 11-28-2013, 11:22 AM by jin.

https://www.facebook.com/guless.jn สมุดหนังหน้าสำหรับการตามข้อมูลรั่วๆ ที่หื่นบ้างอะไรบ้าง
นิราจ   11-28-2013, 12:05 PM
ขอบคุณมากๆคับ สวยมากครับ

แอบน่ากินน่ะเนีย 555+
This post was last modified: 11-28-2013, 12:06 PM by นิราจ.

[Image: btpni.jpg]
[IRPG] bassza123   11-28-2013, 04:25 PM
สวยดีนะครับ เป็นเอกลักษณ์ดี 'w'b*

[Image: SOHzNC]
[Image: Signature-Ralph.png]
Nazuth Away   11-28-2013, 05:56 PM
เห็นชื่อหัวกระทู้แล้วนึกว่าสอนวิธีวาดภาพให้ไม่สวย ทำหน้าเหยาหมิง

[Image: 76561198134933497.png]
Show ContentFanPage:

P.P.DarkWings   11-28-2013, 07:02 PM
(11-28-2013, 05:56 PM)natsukikung Wrote: เห็นชื่อหัวกระทู้แล้วนึกว่าสอนวิธีวาดภาพให้ไม่สวย ทำหน้าเหยาหมิง
ทำหน้าเหยาหมิง

Everyone can have a superpower, it's just that you need the imagination to do it.

Demonking   11-28-2013, 09:51 PM
อืมอ่านหัวกระทู้แล้วคิดเหมือนท่านนัทซึเลย

ลายเส้นมีเอกลักษณ์ดีงับ

คอมโพสคุ้นๆแต่นึกไม่ออก
jin Away   11-29-2013, 01:11 AM
(11-28-2013, 09:51 PM)Demonking Wrote: อืมอ่านหัวกระทู้แล้วคิดเหมือนท่านนัทซึเลย

ลายเส้นมีเอกลักษณ์ดีงับ

คอมโพสคุ้นๆแต่นึกไม่ออก

สงสัยจะตั้งชื่อกระทู้ผิดวิธีมั้งคับผม ทำหน้าเหยาหมิง

ปรับ ชื่อกระทู้เรียบร้อยแล้วคับ + อัพภาพเพิ่มพร้อม
This post was last modified: 11-29-2013, 01:14 AM by jin.

Pages (5): 1 2 3 4 5