Pages (2): 1 2   
KonRaiNamJai   12-08-2013, 05:04 AM
創星紀アステルゲート

http://star.vector.co.jp/

เป็นเกมการ์ดที่ เล่นฟรี เลยอยากเอามาแนะนำครับ
เป็นภาษาญี่ปุ่นก็จริงแต่จัดว่าเล่นง่ายมากครับ
สามารถล๊อกอินได้ด้วย ID Facebook ทำให้สามารถสมัคและเข้าเล่นได้ทำให้สะดวกมากๆครับ

ผมเคยพูดถึงเกมนี้ไปในกระทู้ก่อนหน้านี้และอาจมีบางท่านสนใจที่จะทดลองดูเลยจะเขียนให้ละเอียดยิ่งขึ้น
ยังไงจะอธิบายไปพร้อมภาพประกอปนะครับได้เข้าใจได้เร็ว หรือจะทดลองเล่นไปพร้อมกันเลยก็ได้ ก่อนอื่นจะพูดถึงการสมัครเกมนะครับ

เมื่อเข้าหน้าแรกไปอาจงงหรือหาทางสมัครไม่เจองั้นเข้าจากลิงค์นี้ได้เลยนะครับ

https://secure.vector.co.jp/star/register/
[Image: 001-RG001_zps04daad6d.jpg]

กดที่ Facebook ได้เลยครับแล้วให้ยืนยันเรื่องการเชื่อมต่อเหมือนเกม Online ทั่วไป
หลังจากนั้น หากกลับมาหน้าแรกให้กดเข้าเกมที่ปุ่มฟ้าๆใหญ่ๆนะครับ(มันก็เขียนอยู่น่ะครับเริ่มเกม)

[Image: 002-lo01_zps1a592440.jpg]

จากนั้นจะเข้าสู่หน้าล๊อกอินเกม ผ่านช่องทางต่างๆ

[Image: 003-lo02_zps3bb6d3c2.jpg]

กดทางซ้ายเพื่อเลือกรูปแบบที่จะล๊อกอินครับจะเห็นว่ามี Facebook หลังจากเลือกแล้ว

[Image: 004-lo03_zpsf45ffcdc.jpg]

จะเปลื่ยนมามีเมนูมาถามว่า ต้องการล๊อกอินด้วย Facebook สินะ
กดยืนยันปุ่มใหญ่ๆนั้นละครับ

[Image: 005-lo04_zpsadb2db49.jpg]

จากนั้นจะทำการล๊อกอินสักครู่

[Image: 006-lo05_zps4e2bf08f.jpg]

แล้วจะขึ้นหน้ายืนยันอีกครั้งว่า นี้คือ ID Facebook ที่ต้องการเข้าเล่นเกมใช่หรือป่าว
กดเข้าเกมด้วยปุ่มเหลืองใหญ่ๆแล้วก็จะเปลื่ยนหน้าเพื่อโลดตัวเกมขึ้นมาครับ

[Image: 007-lo06_zps4df516ac.jpg]

***เนื่องจากผมได้เล่นไปสักพักแล้วจำไม่ได้ว่าช่วงเริ่มมันเป็นไง และดันลบรูปที่กะใช้ทำเป็นข้อมูลประกอปไปแล้ว
(เพราะคิดใว้ว่าคงไม่ต้องทำการแนะนำใครมาเล่น)
เอาจากในเว็บมาแทนละกันเปิดดูตามเลยนะครับ

http://star.vector.co.jp/guide/beginner/make.html

เลือกตัวหลักของผู้เล่นทางขวา และ เลือกตัวซัพพอร์ตทางซ้าย ตั้งชื่อผู้เล่น
จากนั้นก็จะเข้าสู้หน้าหลัก หากไม่เป็นเช่นนั้น "มั่ว" เอาจนกว่าจะมาถึงหน้าหลักนะครับ =w=

เมื่อเข้าสู้หน้าหลักอาจเจออะไรเยอะแยะจนงงไปหมด ค่อยๆทำความเข้าใจนะครับ
จากเกมที่ผมเล่นมาเยอะๆ ขอบอกเลยเกมนี้โคตรง่ายเลยละ..จะอธิบายเป็นส่วนๆนะครับ

[Image: mu-01_zps969ba775.jpg]

เริ่มจาก เมนูบาร์บนสุด
1.คำสั่งช่วนเพื่มใน FB
2.ขอค่าสตามิน่าจากเพื่อนๆ
3.จดหมาย
4.รับไอเทมกิจกรรม (จะมีมาเป็นช่วงๆนานๆครั้ง)
5.ประกาศข่าวสาร Event ภายนอก(ข่าวทีประกาศในเว็บไซต์)

[Image: Chara-in-01_zpse1503e52.jpg]

อันต่อมาคือหน้าต่างข้อมูลผู้เล่น
รูปของผู้เล่น สามารถเปลื่ยนเป็นรูปการที่เราชอบได้ จากเริ่มต้นจะเป็นรูปของคาแร๊กเตอร์หลักที่เลือกใว้ ในตัวอย่างนี้ผมก็เปลี่ยนมาเช่นกัน
ตัวเลขบนรูปคาแร๊กเตอร์นั้นคือ เลเวล ถัดจากเลเวลมาทางขวา ภาษาญี่ปุ่นคือสเตตัส(จะอธิบายรวมที่สเตตัสครับ) และถัดมา คือคำสั่งเติมเงินครับ
ใต้ชื่อผู้เล่นที่เป็น คริสตันสีฟ้า(SS) คือแต้มที่ได้จากการเติมเงินเข้าระบบ(ส่วนผมได้จากกิจกรรมครับ)
ส่วน $ สีทอง คือเงินทีได้จากในเกม รูปลำโพงสำหรับ เปิด/ปิด เสียงในเกม
แถบสีฟ้า คือ AP หรือ แอ๊กชั่นพต็อย แต้มนี้จะเพิ่มมากขึ้นตามการอัพค่าสเตตัส AP ของเราเมื่อเลเวลอัพ
แถบสีแดง คือ BC แบทเทิลค๊อต จะมีกำหนดอยู่ที่ 600 แต้มตลอดแต้มนี้จะลดลงเมื่อมีการต่อสู้ โดยหักออกตามจำนวนรวมของ Cot ของชุดการ์ดทีเราจัดใว้
AP จะพื้นฟู 3นาที ต่อ 1 หน่วย
BC จะพื้นฟูนาทีละ 1 หน่วย
ตรงเครื่องหมาย + จะเป็นการพื้นคืนค่า AP/BC จะได้ฟรี 1-2ครั้งอยู่ที่ระดับเลเวล
AP จะพื้นให้จนเต็ม
BC จะพื้นให้ตามค่า COST ที่เราอัพใว้ในสเตตัส

มาดูเมนูทางขวามือกันนะครับ[Image: BuyCard_zpsd15af1f9.jpg]

งืม... เรียกกว่าซื้อการ์ดละกัน เมื่อเข้ามาดูเมนูบนก่อนนะครับ
[Image: BC-01-MU_zps3acc29e0.jpg]

อันแรกเป็นการซื้อแบบชุดด้วยแต้มที่เติมเงินเข้าระบบ ก็จ่ายเยอะแต่มีของแถมครับ
อันที่สองเป็นการซื้อด้วย คูปอง และ แต้มที่เติมเงินเข้าระบบ เป็นแบบที่ละ 1ใบ โดยโอกาศได้รับการ์ดจะเริ่มตั้งแต่ 3ดาว หรือระดับ แรร์
อันที่สามจะเป็นการใช้แต้มทีได้จากการเล่นเกมผ่านเงื่อนต่างๆมาและการ์ด โดนจะใช้ทีละ 2000 แต้ม ได้การ์ดทั้งหมด 10ใบ โอกาสได้รับการ์ดระดับ 1-3 ดาวครับ

ส่วนที่เป็นตัวเลข 58/80 นั้นคือ จำนวนการ์ดที่มี/จำนวนการ์ดสูงสุดที่เก็บได้ ครับ
*อันที่สามทุกครั้งที่เปิดจะมีโบนัสการ์ด สำหรับเพิ่มระดับให้ 2ใบ(ยังไม่แน่ชัดว่าจะตลอดไปหรือป่าว)

ทางนี้จะเป็นส่วนหลักของเกมนะครับคือการเก็บเลเวลหาเงินหาการ์ดนั้นละครับ[Image: Quse_zpsf5fdde84.jpg]

[Image: Quse-01_zps8d95a346.jpg]

ช่องแรกสุดจะเป็นส่วนของ Event จะมีต่อเมื่อมีกิจกรรมเท่านั้นนะครับควรเล่นอันนี้ในช่วงที่มีกิจกรรมตลอดนะครับ
เพราะเราจะได้รับไอเทมตอบแทนจากกิจรรมมาช่วยให้เล่นเกมได้อย่างต่อเนื่องโดยไม่ยากลำบาก
ช่องกลางคือ ประจำวัน คือจะเป็นเควสประจำวันเลยละครับควรผ่านจุดนี้ให้หมดก่อนจะไปเล่นอันอื่น
ช่องที่สามหรือขวาสุดจะเป็นเนื้อเรื่องครับ หากว่างจากเควสประจำวันและไม่มี Event ค่อยมาเล่นอันนี้นะครับ
แต่อันนี้ก็สามารถหาแรร์การ์ดได้ง่ายสุดและหากเล่นจบแต่ละส่วนก็จะได้รับการ์ดตามเงื่อนไขด้วยเช่นกัน

ส่วนนี้จะเป็นเนื้อเรื่องของเกมนะครับ[Image: Story_zpsdfaa1baa.jpg]

อยากจะบอกว่าไม่ต้องไปสนใจหรอกครับ อยากอ่านจะจริงๆไปรออ่านเว็บที่เค้าสรุปให้ที่เดียวเลยครับ
เนื้อเรื่องจะแบ่งออกเป็นบทๆไปและแบ่งเป็นบทย่อยๆ เมื่อผ่านจะได้ EXP มานิดหน่อย
แนะนำว่ามาเล่นตอนที่ว่าไกล้เลเวลอัพแล้วขาด EXP ไม่มากค่อยมาเล่นครับไม่ต้องรีบส่วนนี้

ส่วนนี้คือลานประลอง จะแบ่งเป็น ฟรีแม๊ทและ อารีน่า[Image: Batt_zpsf5f46865.jpg]

ส่วนของฟรีแม๊ทนั้น จะแรนดอมคู่ต่อสู้ให้ และ เสียค่าใช้จ่ายเพิ่มขึ้นทุกๆรอบ รอบแรก 100 รอบสอง 200 ขึ้นไปเรื่อยๆ(ฟรีตรงไหนฟระ)

[Image: BT-FM01_zps92b15dff.jpg]

ใช้รูปและชื่อของเราจะเป็น แรงค์หรือยศของเรา ลงมาเป็นค่าชื่อเสียง จะรีเส็ตทุกอาทิยต์ ค่านี้จะมีการจัดอันดับ 1-100เพื่อรับไอเทมอีกทีครับ
แต่อย่าไปหวังเลยครับเล่นชิวล์ๆดีกว่าครับ
เวลาจะสู้กดเลือกชุดการ์ของเราก่อนนะครับ แล้วกดวงฟ้าๆใหญ่ๆจากนั้นระบบก็จะสุมคู่ต่อสู้ให้
เมื่อชนะจะได้รับแต้มสะสมเพิ่อจัดอันดับและแลกไอเทมประจำวัน
ส่วนนี้ควรมาเล่นให้ครบ 100แต้มต่อวันนะครับ เพื่อเอาไอเทม อาจเสียค่าใช้จ่ายประมาณ 10000-20000 แต่ได้คืนคุ้มครับ
*ตรงวงแดงๆนั้นละครับ เมื่อครบ 100แต้มก็กดแลกไอเทมที่ปุ่มล่างเลย

ส่วนอารีน่านั้น
จะไกล้เครียงกันครับแต่ไม่เสียค่าใช้จ่ายแต่จะไปนับ ผลแพ้ชนะ แทนครับ
ระบบจะสู่มค่ต่อสูให้เลือก สามารถเลือกสู้คนทีดูจะอ่อนกว่าเราได้ครับ
โดย กดไปที่ รูป หรือ อยากจะดูข้อมูลก่อนก็ กดไปที่ชื่อ ครับ

[Image: BT-AN-01_zps15e71433.jpg]

มีการจัดลำดับผู้ชนะเช่นกันของรางวัลเอาเมาสไปวางตรงกล่องของขวัญดูได้ครับ
แนะนำว่าหากกดเข้ามาแล้วเจอคนที่คิดว่าน่าจะชนะก็ลุยเลยครับแต่ผมไม่ค่อยจะเข้าอันนี้เท่าไร

มาถึง ส่วนทางซ้ายนะครับ

[Image: L-Mu-01_zpsc7804b42.jpg]

รูปจดหมาย คือข้อความของระบบทีจะส่งมาแจ้งเตื่อนข้อมูลต่างๆนะครับเมื่อกดเข้าไป ปุ่มล่างสุดคือลบทุกอย่างในหน้านั้นนะครับแจ้งก่อนเลย
หัวข้อแรก จะเกี่ยวกับเพื่อนครับ ในรูปนี้คือมีคนส่งขำร้องขอเป็นเพื่อนมา อันบนตกลง อันล่างไม่เอา
นอกจากคำขอเป็นเพื่อนอาจมีมาอีกเช่น ชมเชยเวลาเราร่วมต่อสู้กับพวกบอสอะไรแบบนั้น
หัวข้อที่สอง จะเกี่ยวกับระบบการต่อสู้ ส่วนมากจะแจ้งมาว่าเราโดนใครตีไป ชนะหรือแพ้กี่รอบ อยากแก้มือหรือป่าว ข้อบน(เสียเงินตามเงื่อนไข้เดิมนะครับ)
หัวข้อที่สามจะมาจากระบบ เวลาชนะใครได้ก็จะขึ้นแจ้งตรงนี้ด้วยว่าประมาณยินดีกับชัยชนะ...ไม่รู้จะสงมาทำไมชนะก็รู้อยู่แล้ว
อื่นๆยังไม่เจอนะครับว่าจะส่งอะไรมามั้ง

ลงมาจากจดหมายอันนี้จะเป็นโปรโมชั่นสำหรับผู้เติมเงินครั้งแรก ขั้นต่ำ 500เยนจะได้ของในรูปนั้นละครับอย่าไปสนใจเลย

ส่วนลงมาก็ช่องคำพูดเวลาคนที่เล่นเกมคุย แล้วก็ประกาศจากระบบที่วิ่งให้รกเล่นแบบข้างบนละครับสามารถปิดได้ด้วยมุมซ้ายล่างครับ

เมนูข่างล่างนะครับ

[Image: ML-01_zpsb1a07ad9.jpg]ข้อมูลผู้เล่นทั้งหมดครับ

[Image: player-01_zpsfe7a28d9.jpg]

อันบนคือฝ่ายที่เราเลือก(คาแร๊กเตอร์หลัก)ส่งผลต่อเนื้อเรื่อง/เลเวล/ยศ(แรงค์)/EXP/เกทSUPER/อัตราแพ้ชนะ
และล่างสุดข้อความทักทาย ใว้ให้คนที่เข้ามาดูสเตตัสเราหรือ เวลาไปโผ่ลในหน้าจอคนอื่นเวลาเค้าเดินเก็บเลเวล
ปุมแดงจะไปหน้า สเตตัสครับ

[Image: player-02_zps5d3eb730.jpg]

[Image: ML-02_zpsbb1ef0df.jpg]เดคการ์ด สำหรับจัดชุดการ์ละครับ คงต้องแยกส่วนอธิบายเริ่มจาก

[Image: DE_zps2426ae1d.jpg]

กรอบสีส้ม จะแสดงรูปการ์ดละข้อมูลของการ์ด โดยจะมีคำสั่ง 4อัน สำหรับจัดการส่วนนี้
1.เซ็ตการ์ด ใส่เด็ค
2.ถอดการ์ดออกจากเดค(ต้องกดที่รูปการ์ดที้อยู่ในเด็คก่อนถึงจะกดปุ่มนี้ได้)
3.ข้อมูลการโดยละเอียด จะเพิ่มข้อมูลประวัติมานิดหน่อย
4.จัดรูปการ์ดใบนี้เป็นรูปแทนคัว

กรอบสีชมพู
มุมขวาจะมีคำสั่งให้เลือกจัดเรียงการ์ด บนลงล่างจะเรียงจาก
ใบทีได้รับมาใหม่สุด>HPมากสุด>HPน้อยสุด>ATKมากสุด>ATKน้อยสุด>COST>COSTน้อยสุด>ระดับดาวมากสุด>ระดับดาวน้อยสุด>???ไม่รู้แฮะอันนี้

กรอบสีเขียว
จะบอกถึงระดับรวมว่าเด็คนี้อยู่ในเกรดใด ตั้งแต่ E ไปถึง SSS โดยจะบอกว่า HP/ATK รวมเท่าไร
และจำนวน COST ที่ใช้ไป จำนวนนี้คือที่จะไปลดในแถบสีแดง BC (แบทเทิลค๊อต) ทุกครั้งที่มีการต่อสู้
เมื่อจัดชุดการ์ด จะมีบางใบที่เมื่ออยู่ในชุดเดียวกันจะมีสกิลเสริมขึ้นมาก็จะแจ้งในช่องทีว่างอยู่ว่ามีสกิลรูปแบบใด

กรอบสีขาว
ช่องซ้ายจะเป็นการใช้ SS ซื้อจำนวนช่องเก็บการ์ดเพิ่มขึ้น จากเริ่มต้่น 80ใบ ได้สูงสุด 500ใบ
เพิ่มที่ละ 5ช่องใช้ 300SS (ไม่แนใจว่าต่อครั้งหรือค่อยๆเพิ่มไม่อยากลอง)

ช่องกลางจะเป็นการจัดชุดการ์ดแบบ ออโต้ กดไปจะเรียงอันทีมีผลังอยู่ในระดับสูงและ Cost ไม่เกินจำนวนที่เรามี

ช่องขวาเป็นการเซฟชุดการ์ดที่เราจัดใว้แล้ว ไม่ว่าจะจัดใหม่หรือถอดออกก็ต้องเซฟก่อนนะครับ

[Image: ML-03_zps656c99c3.jpg] การจัดการการ์ด
ส่วนนี้จะเกี่ยวข้องกับการ อัพเลเวลการ์ด/แยกการ์ด/ขายการ์ด

[Image: UpCard_zps92dc8662.jpg]

เริ่มจาก อัพเลเวลการ์ด
วงสีเหลือง คือกดเพื่อเข้าไปเลือกการ์ด ทางซ้ายจะเป็นการ์ดหลักทีเราจะอัพเลเวล ส่วนทางขวาคือ วัตถุดิบ
วงสีส้ม คือยกเลิกการ์ดวัตถุดิบทั้งหมด
วงสีเขียว คือเริ่มการอัพเลเวลการ์ด

*เริ่มแรกการ์ดทุกใบจะมีเลเวล MAX อยู่เช่น 20 เมื่อทำการ์ดอัพเลเวลจนถึงระดับการ์ดจะมีการเปลื่ยนแปลงรูป แต่ไม่สงผลต่อค่าผลังใดๆ
**การ์ดสามารถเพิ่มระดับเลเวลได้อีกตามจำนวนทีการ์ดระบุ เช่น หากระบุดใว้ว่า 0/4 หมายถึงสามารถอัพเกรดให้ MAX เลเวลสูงขึ้นไปได้อีก 4ขั้น
***การ์ดที่ได้จาก บอส ถึงจะเป็นรูปเดียวกันจะถือว่าเป็นคนละชนิดกับที่ได้จาก การเก็บเลเวลหรือซื้อการ์ด การ์ดทีได้จากบอสใช้สำหรับ อัพเกรด MAX เลเวล

อธิบายช่องอัพการ์ดเพิ่ม

[Image: UpCard-01_zps85938b8c.jpg]

ที่เป็นแถบฟ้า คือ EXP ของการ์ด
ลงมาคือเลเวลของการ์ด > ระดับทีจะเพิ่มขึ้นเมื่อ อัพการ์ด
ลงมาอีกคือจำนวนขั้นที่สามารถเพิ่ม MAX เลเวลของการ์ด ตัวอย่างในนี้จะมี MAX เริ่มต้นที่ 50 และได้เพิ่มมา 3ครั้งแล้วจึงเป็น MAX 80 ยังสามารถเพิ่มได้อีก 1ครั้ง
ล่างสุดคือ ค่าใช้จ่ายในการอัพการ์ด

รูปการ์ดอัพระดับการ์ด จะเห็นมีคำแจ้งบอกทีการ์ดและดูที MAX จะเห็นว่าเพิ่มขึ้นมาอีก 10 เลเวล
[Image: BLV_zpsee7e3d3c.jpg]

*ในการเลือการ์ดวัตถุดิบ ระบบแสดงการ์ดในระดับ 4ดาว ลงไปเท่านั้นหากต้องการให้เปิดการ์ดระดับมากกว่า 4ดาว ให้กดตรงช่องแดงนะครับ [Image: 5star_zpsa8263547.jpg]

การแยกการ์ด

[Image: Recyer_zps9edbd4e2.jpg]

ก็ตามชื่อละครับเอาการ์ดที่มีมาแยกกลายเป็นไอเทมต่างๆ
ส่วนมากที่ลอง การ์ด 1-2 ดาว ยังไงก็ได้แต่เงิน แถมน้อยกว่า เอาไปขายเสียอีก
ส่วนระดับ 3 ดาวขึ้นไปผมยังไม่ได้ลองนะครับเสียดายของ =w=

ขายการ์ด

[Image: sell_zpsef9c2c06.jpg]

มองดู คงพอเข้าใจแล้วนะครับ ขออธิบายในกรอปให้นะครับ
บน จำนวนการ์ดที่จะขาย/จำนวนที่ขายได้สูงสุดแต่ละครั้ง
กลาง ราคาที่ได้จากการขายครั้งนี้
ล่าง จำนวนเงินที่เรามีอย่

มาถึงคำสั่งไอเทม(ที่เรามี) [Image: Item_zps7499b697.jpg]

เกมนี้ไอเทมไม่เยอะครับไม่กี่ชิ้นเอง
[Image: Item-01_zps3c7b5e3f.jpg]
ก็มี..คูปอง..ใว้แลกในหมวดซื้อการ์ดอันที 2
น้ำยาเติม AP/BC อันเล็กจะพื้น ให้ 50% และใช้ได้จำกัด 5ชิ้นต่อวัน
อันใหญ่จะพื้นให้เต็ม

Boss [Image: Boss_zps8195da9c.jpg]

ก็ตามชื่อละครับ เมื่อเราเจอบอสแล้วยังไม่สู้ในทันที บอสจะมีระยะเวลาที่จะคงอยู่ สามารถไปสู้ภายหลังได้ และ หากเพื่อนของเราเจอบอส ก็จะถูกแจ้งในช่องนี้เช่นกัน(จะมีเครื่องหมายตกใจแบบในรูป) สามารถกดเข้าไปช่วยต่อสู้ได้ครับ เวลาเพื่อนเจอบอสมันจะขึ้นแถบขาวกลางหน้าจอเกมเลยครับ หากกดไปแล้วก็จะเข้าไปหน้าช่วยต่อสู้เลย
รอสัก 3วิ มันก็จะหายไปเองหรือหากกดเข้าไปแบบไม่ตั้งใจก็กดออกมาได้ครับ ไม่ต้องตกใจไป

[Image: Boss-01_zps850bed8d.jpg]

ในรูปจะแจ้งว่าเพื่อนคนไหนสู้กับตัวอะไรอยู่ระดับเท่าไร หากเราร่วมต่อสู้สักรอบ หรือทำแต้มได้ดี
ก็จะได้รับการ์ดเป็นรางวัลหลังจากชนะบอสครับ กดรับได้ที่ขวาล่างในรูปครับ

เพื่อน [Image: Frend_zps1a79314b.jpg]

[Image: Frend-02_zpsafa67590.jpg]

หน้านี้ใว้สำหรับจัดการเกี่ยวกับเพื่อน คำสั่งทางขวาคือ ลบเพื่อน
จำนวนเพื่อนจะได้สูงสุดแค่ 30 คนควรเอาให้ครบก่อนนะครับเพราะจะได้ โบนัสค่าสเตตัส
หลังจากครบ 30แล้วจะไม่ได้อีกถึงจะลบแล้วรับใหม่ก็ตาม
เพื่อนก็เอาใว้ช่วยสู้บอส หรือไปแจมบอสเค้าละครับ หากมีคนไม่นานกันนานๆก็เตะออกไปละครับ จะได้ไม่เสียโอกาศหาของหรือช่วยฆ่าบอสกัน

เควสประจำวัน [Image: DDay_zps7010c039.jpg]

[Image: Dlm_zps5d066341.jpg]
เมื่อทำภาระกิจสำเร็จจะได้รับแต้มสะสม
เมื่อแต้มถึงค่าทีกำหนดของรางวัลก็จะไปเข้ากล่องของขวัญ
ภาระกิจทั้งหมดได้แก่
1.ทำเควส ในหมวดประจำวันให้สำเร็จ(คำสั่งเดินเก็บเลเวล อันกลางน่ะครับ)
2.ซื้อด้วยแต้ม(อันหลังสุด 2000แต้ม)
3.ต่อสู้ในฟรีแม๊ท 1ครั้ง
4.กดพื้นฟู AP 1ครั้ง (ตรง + หลังแทบฟ้า จะได้ฟรี 1-2ครั้งอยู่ที่เลเวล)
5.กดพื้นฟู BC 1ครั้ง (ตรง + หลังแทบแดง จะได้ฟรี 1-2ครั้งอยู่ที่เลเวล)
6.ชนะบอส 1ตัว (อันนี้ไม่แน่ใจ มันชอบผ่านเองแบบไม่ได้ดู)
7.ได้รับการ์ดระดับ 5ดาว (ดวงล้วนๆครับ)
8.บอสมีการเปลื่ยนระดับ (ดวงล้วนๆครับ)

*ก็บ่อยครั้งนะครับที่ทำ 7-8 ไม่ได้เพราะมันอยู่ที่ดวงจริงๆ อย่าไปคิดมากนะครับ

อันดับต่างๆของเกมครับ[Image: Ranks_zps32ccbc73.jpg]
=w= ไม่ติดสักอย่าง..

อื่นๆ[Image: Ect_zpsb4be5c1d.jpg]
ในตอนนี้ยังมีแค่ 2อย่างนะครับ
[Image: Ect-01_zps4324f9b1.jpg]

อันแรกคือ การ์ดอัลบั้ม
อันทีสองคือ ไอเทมล๊อกอินประจำวัน อันนี้จะไปอธิบายในส่วน ล๊อกอินประจำวันนะครับ

คาดว่าน่าจะพอเข้าใจแล้วละครับสำหรับส่วนต่างๆในเกม
ที่เหลือย่อยๆก็เช่น ผู้ช่วยของเรามีใว้ทำอะไร = =
อย่างทีเห็นอยู่กลางเกมละครับจะมีคำบอก Tip ของเกมใต้รูปตัวช่วยของเราแต่นั้นละ...
อีกอันทีไม่น่าบอกก็เข้าใจ [Image: Gift01_zpsc3ab401d.jpg]
เวลามีไอเทมเข้ามาในกล่องมันจะบอกด้วยครับว่ามาจากอะไร โบนัสจาการซื้อการ์ด เควสประจำวัน Event ต่างๆ
ทางซ้ายคือรับแค่ของที่เลือก ทางขวาคือรับหมดทุกอย่าง

มาพูดถึงการเล่นใน[Image: Quse_zpsf5fdde84.jpg]
อย่างละเอียดหน่อยนะครับ

[Image: work001_zps5a7dffcc.jpg]

**แต้มในรูปสเตตัสคือ แต้มของ Event ทีมีอยู่ในช่วงนี้ จะเอาไปพูดในส่วนของ Event นะครับ

รูปลูกศรชี้ขื้น คือการเดินนะครับ กระดึบๆไป แล้วก็จะได้รับ EXP/เงิน เป็นอันตราส่วนจาก แต้ม AP ที่ลดไป
จากนั้นก็จะมีเหตุการ์ณต่างๆ(อาจไม่มี) เช่น ได้รับการ์ด/เจอผู้เล่นอื่น/เจอบอส/ได้รับแต้ม AP / BC คืนมานิดหน่อย
เมื่อเดินจนสุด แอรเรีย ก็จะมี ลูกศรสีแดงเพื่อทีจะเดินไป แอรเรียต่อไป

ในกรณีเจอBoss
[Image: Boss0001_zpsc83ce1c1.jpg]
ทางขวาคือระยะเวลาทีบอสจะคงอยู่
ทางซ้ายบน 4ช่องคือ ชุดการ์ดทีเราจัดใว้นะครับ ไล่ลงมาทีเป็นรูปดาบ คือใว้ดูว่ามีใครมาช่วยเราสู้ไปหรือป่าว
ลงมาคือกลับไปหน้าทีผ่านมาไม่สนใจบอสปล่อยมันใว้แบบนั้นละว่างหรือ BC พอค่อยมาสู้ก็ได้ครับ

ในกรณีเจอผู้เล่นอื่น [Image: Frend-03_zpsc45413f5.jpg]
ทางขวาใต้รูปลูกศรชี้ขื้น จะมีคำสั่งขอเป็นเพื่อนเพิ่มมาครับ หากสนใจก็กดไปเลยครับ หากอีกฝ่ายตอบรับก็จะมีรายชื่อเข้าไปในช่องเพื่อนครับ
หากไม่สนใจหรือเต็มแล้วก็เดินข้ามไปเลยครับ

สำหรับไอเทมล๊อกอินประจำวัน
เกมนี้จะนับวันใหม่ตอนเที่ยงคืน หรือ 24.00 ของประเทศญี่ปุ่น
หากของไทยเป็นเวลาไปก็ 22.00 ครับ เมื่อทำการล๊อกอินหลังช่วงวันใหม่ หรือ กดรีหน้าจอหากเล่นค้างใว้อยู่
ก็จะมี ป้ายลีอกอินประจำวันขึ้นมา สำหรับผู้ที่ล๊อกอื่นเกมด้วย ID Facebook ให้กดที่ปุมล่าง
จากนั้นจะมีหน้าต่างให้ยืนยันว่าต้องการ ประกาศใน Facebook เมื่อกดยืนยันรอนิด ก็จะมีข้อความแจ้งว่าได้ประจานใน Facebook แล้ว
กดปิดไปก็จะได้รับไอเทมประจำวันเข้ามาในกล่องครับ..

**บางวันเมื่อล๊อกอินจะได้รับการ์ด 5ดาว หากรับจากกล่องก็จะถือว่าผ่านเควสประจำวัน ในส่วนได้รับการ์ด 5ดาว ไปด้วย
หากไม่รีบก็ดองใว้ในกล่องก่อนก็ได้ครับใว้สำหรับบางวันทีดันไม่ได้การ์ด 5ดาวเลยจริงๆ

แนะนำการเล่นนะครับ
เลเวล1-50 จะได้รับแต้ม ใว้อัพ AP/BC เลเวลละ 3แต้ม นะครับควรคิดก่อนว่าจะเล่นแบบไหน(เลเวล 50+ ได้แค่ 2แต้มนะครับ)
หากลง AP เยอะก็จะเก็บเลเวลหรือเดินหาเงินหาของได้เร็วแต่ จะจัดชุดการ์ดได้น้อย
หากลง BC เยอะก็จะสามารถจัดสุดการ์ดได้ง่ายและได้จำนวจมาก แต่..ผมไม่ค่อยแนะนำเท่าไรนะครับ

เพราะว่า ยกตัวอย่างการ์ด 5 ดาว อาจใช้ 20 Cots ATK/HP ประมาณ 2000
กับการ์ด 2 ดาว 5 Cots ATK/HP ประมาณ 450
หากเรามี 20 Cots จัด แบบ 2 ดาวดูแล้วน่าจะดีกว่าใช่หรือป่าวครับ
แต่ ยิ่งดาวเยอะๆ MAX เลเวลจะทำได้สูงกว่ามากครับ ในระยะยาวๆยังไง การ์ด 5ดาวใบเดียวก็จะดีกว่า 2 ดาว 5ใบแน่นอนครับ

ก็เอาตามที่ชอบละครับ อันนี้พูดยากจริงๆ

ในการเล่นที่ผมอยากแนะนำก็คือ ขายการ์ด 1 ดาวให้หมด นะครับที่ได้รับมา จากนั้นเอาการ์ด 2ดาว เป็นตัวผสม ในช่วงแรก
และพอไปได้สักระดับเริ่มเข้าใจเกมแล้ว ก็เอาการ์ด 3ดาวเป็นตัวผสมด้วยเลยครับ เน้นไปใช้การ์ด 4-6 ดาว
ยกเว้นการ์ดตัวหลักนะครับ เพราะจะมีความสามารถ x2 อยู่ตลอดและจะ x5 ในอาทิตย์เดือนเกิด
ยังไงการ์ดทีได้รับมาแล้วก็จะเก็บรูปใว้ใน การ์ดอัลบั้ม แล้วครับ
แต่...การดทุกใบมี 2แบบ นะครับคือจะเปลื่ยนแปลงรูปนิดหน่อยตอนเลเวลถึงระดับใว้ค่อยมาเก็บตอนเก่งๆหรือไม่มีอะไรทำครับ

ช่วงแรกๆใบไหนคิดว่าดีสุด อัพใบนั้นใช้ไปก่อน แล้วรอ Event ต่อๆไปเพื่อเก็บการ์ดใหม่แบบครบจำนวน MAX สุงสุด(พูดง่ายๆ 4-5ใบ ละครับ)แล้วค่อยอัพใบนั้นให้เต็มทีเลยครับ
ยังไงก็ควรมีเลเวลสุงสุดๆใว้สัก 1-2ใบก่อนละครับ

**สำคัญ**
เวลาที่เพื่อนเจอบอสเปลื่ยนรูป แล้วเข้าไปช่วยอย่าไปตีให้ตายนะครับ
จะมีการเล่นรูปแบบที่ว่าตีกันคนละนิด สกิดมันก็พอเพื่อจะได้การ์ดกันทั้งกลุ่ม T T ผมลืมตัวพลาดตีของคนอื่นตาย เค้าลบเพื่อนทิ้งกันเลยละครับ..

เมื่อวานเล่นๆอยู่ก็เจอคนญี่ปุ่นพูดถึงคนไทยทีโผล่มาเล่นอยู่เหมือนกัน..
แต่ดูแล้วเค้าก็ไม่ได้สนใจเท่าไรนะเพราะเกมนี้มันเล่นไปก็รบกวนนอื่นไม่ได้หรอก
อย่าไปเกรียนในช่องพูดคุยก็พอ =w=

Event ต่างๆผมจะโผสตอบในกระทู้นี้เพราะมันจะมีเปลื่ยนไปเรื่อยๆจะเอาเท่าทีเข้าใจได้มาบอกนะครับจะได้เล่นเก็บ Event กันได้

นึกออกว่าขาดอะไรจะมาเพิ่มเติมให้ครับ สงสัยอะไรพิมพ์ถามได้เลยครับ
This post was last modified: 12-10-2013, 05:34 PM by KonRaiNamJai.

สมัครฟรี ครับ รับคูปองลดราคาอาหารญี่ปุ่น
เป็นลิงค์ผู้แนะนำนะครับ
http://member.jgbthai.com/am6hh5n2hp9yjw2
สามารถนำใบเสร็จอาหารมาสะสมแต้มรับของรางวัลได้อีกนะครับ ^_^
พื้นทีเก็บไฟล์ฟรี 15G ครับ
https://copy.com?r=T4k3B6
pomza2000   12-08-2013, 02:56 PM
/puke โอ้วว การ์ดสวยมากๆฮะ สุดยอด
แต่ผมเข้าไปเล่นแล้วหลุดทุกระยะเลยมีใครเป็นเหมือนผมไหมหว่า

ปล.บัตรสวยจัง Y me gusta mucho
[Image: WebMoney_card.png]

[Image: LinFc.png]
LuZi   12-08-2013, 05:35 PM
สาวผมทองตาฟ้า บนHeader เว็บเกมน่ารักโฮก

Nazuth Away   12-08-2013, 07:28 PM
ถ้าเล่นการ์ดเกมนี่โดนสูบเวลาว่างไปหมดแน่ๆ =w=

[Image: 76561198134933497.png]
Show ContentFanPage:

KonRaiNamJai   12-08-2013, 09:26 PM
Event

1.Card ที่ได้รับโบนัส Atk x2/x3
http://star.vector.co.jp/topics/event/de...p?id=15996

..แต่มีหลายใบทีกำลังจะหมดระยะเวลาแล้ว...วันที่ 10นี้เอง

2.แข่งอันดับ/กับสะสมแต้มEvent
http://star.vector.co.jp/topics/event/de...p?id=16013

แข่งอันดับนั้นสำหรับพวกที่ประลองเก็บแต้มมีรางวัลเป็นการ 6 ดาวและอื่นๆ
ส่วนเก็บแต้มคือเดินใน Event แล้วได้รับแต้มหรือชนะบอสก็จะได้รับแต้มสะสม

รางวัลสูงสุดคือ เมื่อครบ 15000แต้ม จะได้รับการ์ด 5ดาว
จากนั้นจะนับแต้มต่อไป รับรางวัลแต่เริ่มใหม่
พูดง่ายๆ พอครบ 30000แต้มก็จะได้รับกาณ์ด 5ดาวอีกใบ
...กำลังจะหมดระยะเวลาแล้ว...วันที่ 10นี้เอง
และความสามารถของการ์ด ATK x2 ของการ์ดที่ได้จากกิจกรรมนี้จะหมดลง ในวันที่ 24/12

3.วันเกิด Mina
http://star.vector.co.jp/topics/event/de...p?id=16074

กิจกรรมแรกแจก SS วันละ 100 กดรับได้ตามในรูป
และตั้งแต่วันที่ 3/12 ถึง 10/12 การ์ด Mina ได้รับผล ATK x5
This post was last modified: 12-09-2013, 11:40 AM by KonRaiNamJai.

สมัครฟรี ครับ รับคูปองลดราคาอาหารญี่ปุ่น
http://member.jgbthai.com/am6hh5n2hp9yjw2
สามารถนำใบเสร็จอาหารมาสะสมแต้มรับของรางวัลได้อีกนะครับ ^_^
KonRaiNamJai   12-09-2013, 09:45 PM
Event 2013-12-10 ~ 2013-12-24

1.定期メンテナンスのお知らせ(12/10)
http://star.vector.co.jp/topics/maintena...p?id=16144
ประกาศปิดปรับปรุงประจำสัปดาห์ ในช่วงเวลาประมาณ 12:00 ~ 15:00 ของวันที่ 10 เวลาประเทศไทย

2.「召喚」で出現するカード一覧【12/09更新】
http://star.vector.co.jp/topics/news/det...p?id=15708
มีการปรับเปลื่ยนในส่วนของการซื้อการ์ด ปรับโอกาศได้รับการ์ด

3.攻撃力倍増カードと感染者【12/9更新】
http://star.vector.co.jp/topics/event/de...p?id=15996
รายชื่อการ์ดบอสที่จะออกมาใหม่ และ รายชื่อการ์ดที่ได้รับความสามารถ ATK x2/x3

*โอกาศเก็บการ์ดใหญ่ๆสักชุดสำหรับคนเริ่มใหม่ช่วงนี้ละครับ
This post was last modified: 12-10-2013, 02:22 PM by KonRaiNamJai.

KonRaiNamJai   12-10-2013, 04:50 PM
Event 2013-12-10

1.หลังจากปิดปรับปรุงเพิ่มเซิฟใหม่ขึ้นมาอีกหนึ่งอัน [ベリル]
http://star.vector.co.jp/topics/news/det...p?id=16141

[Image: Sever2_zps6fab4573.jpg]
ผมอยู่เซิฟ 1 อันล่างนั้นละครับ

2.ログインで★5カード「アリタ」ゲット
http://star.vector.co.jp/topics/event/de...p?id=16135
ล๊อกอินในวันที่ 2013-12-11 จะได้รับการ์ด 5ดาว アリタ หนึ่งใบกดรับที่กล่องสีเหลืองบนเมนู

3.新イベント「元気っ娘びゅんびゅん!!」(12/10-12/24)
Event แข่งอันดับและเก็บสะสมแต้ม ตั้งแต่วันที่ 10 ถึงวันที่ 24
http://star.vector.co.jp/topics/event/de...p?id=16142
***นอกจากรางวัลตามกิจกรรมแล้วครั้งนี้มีโอกาศได้รับการ์ด Kai ง่ายๆเลยเพราะดรอปทุกแอเรียที่ส่วน Event
[Image: C5-Kai_zps03f22ee2.jpg]

4.500SSで超激レア「限界突破てんろー」来る!
โปรโมชั่นสำหรับคนเต็มเงินเติมเงิน ตั้งแต่ 500เยน เป็นต้นไป วันที่ 10 ถึง 17
http://star.vector.co.jp/topics/event/de...p?id=16143
This post was last modified: 12-10-2013, 05:20 PM by KonRaiNamJai.

jin Away   12-10-2013, 08:56 PM
สมแล้วที่ได้รับฉายา ห้องสมุดเคลื่อนที่ครับ อธิบายรายละเอียดต่างๆได้สุดยอดมากครับ ละเอียดจริงๆ

https://www.facebook.com/guless.jn สมุดหนังหน้าสำหรับการตามข้อมูลรั่วๆ ที่หื่นบ้างอะไรบ้าง
Atomix   12-11-2013, 09:03 PM
เล่นบน iOS ได้มั้ยครับ 'w'
// เอาไว้แอบเล่น

[Image: 76561198110832207.png]
KonRaiNamJai   12-17-2013, 03:20 PM
Event 2013-12-17
หลังจากปิดปรับปรุงประจำสัปดาห์

ประกาศจบกิจกรรมฉลองวันเกิด มิน่า
http://star.vector.co.jp/topics/news/det...p?id=16223
แต่จะแจก 100SS ให้อีก 2วัน (18-19) [หมดประมาณ 4ทุ่มประเทศไทย]

【第二弾】500SS「限界突破てんろー」「ウーラン」も来る
โปรโมชั่นที่ 2 สำหรับคนเต็มเงินเติมเงิน ตั้งแต่ 500เยน เป็นต้นไป วันที่ 17 ถึง 24
http://star.vector.co.jp/topics/event/de...p?id=16214

曜日替わりログインキャンペーン(1/14まで)
กิจกรรมล๊อกอิน ตั้งแต่วันที่ 18ธันวา(56) ถึงวันที่ 14มกราคม(57)
http://star.vector.co.jp/topics/event/de...p?id=16221
โดยจะได้รับไอเทมแต่ละวันไม่เหมือนกัน
และพิเศษในวันส่งท้ายปีเก่า และ วันปีใหม่จะได้รับการ์ด EXアイ&リン ด้วย
[Image: CardAiRin_zpse4f56532.jpg]
***รูปเดียวกันแต่ใบนี้เวอร์ชั่น ธรรมดา EX ATK และ HP จะมากกว่า

มีประกาศปิดปรับปรุงฉุกเฉิน อาจเข้าเกมไมไ่ด้หรือเข้าแล้วมีเออเร่อ
http://star.vector.co.jp/topics/news/det...p?id=16235
หลังการแก้ไขจะมีไอเทมชดเชยให้ EXてんろー
**จะแก้เสร็จเมื่อไรผมก็ไม่แน่ใจเหมือนกันนะครับดูแล้วผมก็เล่นไมไ่ด้เหมือนกันตอนี้
This post was last modified: 12-17-2013, 05:22 PM by KonRaiNamJai.

Pages (2): 1 2