Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
[บทความพิเศษ] มาเริ่มสร้างแบรนด์ของคุณเพื่อเริ่มต้น...
หัวกระทู้ตั้งได้ยาวไม่พอ
ชื่อเต็ม = [บทความพิเศษ] มาเริ่มสร้างแบรนด์ของคุณเพื่อเริ่มต้นหารายได้เสริมคู่ไปกับการสร้างเกมกันเถอะ

บทความนี้อาจไม่สมบูรณ์และมีส่วนที่ไม่ถูกกล่าวถึงเป็นจำนวนมาก
มีการดัดแปลงแก้ไขให้เข้ากับรูปแบบของบอร์ด

หัวข้อหลักของบทความจะกล่าวถึงเส้นทางที่ นักพัฒนาเกมที่อยู่ในช่วงเริ่มต้นจะทำอย่างไรให้มีรายได้ไปพร้อมกับการสร้างเกม

ก่อนอื่นจะพูดถึงส่วนของ "การไหลเวียนของเม็ดเงินบนโลกนี้"
เงินมีเกิดขึ้นจากการซื้อขาย เพราะด้วยความไม่เท่าเทียมกันในสินค้าด้วยเหตุผลต่างๆ เงินจึงเป็นตัวกลางในการแลกเปลื่ยนเกือบทุกอย่าง
การซื้อขายไม่จำเป็นต้องเป็นสินค้า แต่ อาจเป็นบริการต่างๆก็ได้เช่นกัน หรือแม้นแต่คำปรึกษาในรูปแบบต่างๆก็ยังทำเงินได้ ดูดวงก็ยังทำเงินได้เลย

สำหรับนักพัฒนาเกมที่ส่วนมาจะใช้ชีวิตอยู่หน้าคอมพิเตอร์ คงจะพูดถึงการทำงานภายนอกสถานที่ได้ยากนักด้วยเหตุผลต่างๆ
เอาเป็นว่าอยากจะอยู่หน้าคอมแล้วกัน ซึ่งจริงๆแล้วหากมีเวลา และความสามารถต่างๆก็สามารถหารายได้เสริมหรือทำงานบนอินเตอร์เน็ตเป็นงานหลักได้เลยเช่นกัน

ผมจะพูดถึงแนวทางทั่วไปก่อนนะครับว่า บนเน็ตเค้าทำอะไรกัน จากนั้นจะเข้ามาสู่ที่ว่าสำหรับนักพัฒนาเกมนั้นจะเอามาปรับใช้มันอย่างไร

ก่อนอื่นผมขอยกตัวอย่าง บล็อกเก่าของผมนะครับว่าผมทำเงินกับมันเช่นไร
http://konrainamjai.blogspot.com ปัจจุบันปิดปรับปรุง

นี้เป็นบล็อกที่ผมใช้เริ่มต้นในการหาเงินบนอินเตอร์เน็ต ในช่วงทีผมศึกษาการหาเงินมักจะได้รับคำตอบว่า ทำสิ่งทีตัวเองชอบ แล้วมันจะทำได้ดีที่สุด
ผมก็คิดไม่ออกเหมือนกันว่าจะทำอะไร ผมชอบเล่นเกมก็เลยเลือกเกม..แล้วเขียนถึงเกมที่ผมเล่นมันมาแล้ว

ถามว่าเขียนไปแล้วมันจะทำเงินได้รูปแบบไหน
ก่อนอื่นเรามาเข้าใจกันก่อนว่า Google นั้นทำหน้าอะไรสำหรับคนทั่วไป..
พิมพ์หา "ข้อมูลที่อยากรู้" "หาราคาสินค้า" "รีวิวสินค้า" "หาร้านอาหาร" อะไรประมาณนี้ แล้วก็จะมีเว็บมากมายการถูกค้นพบขึ้นมาในการข้นหา

หากผมไม่เขียน blogรีวิวเกม ก็จะไม่มีการถูกคนค้นพบได้..นี้คือจุดแรก
จากนั้นลองคิดดูครับตามที่คุณเคยหาข้อมูลใน Google บางทีคุณกำลังหาของที่อยากได้เกมที่อยากซื้อหรือจะหาโหลดก็เหอะ
คุณจะเข้าไปยังเว็บนั้นๆ แน่นอนว่าอาจไม่คิดจะซื้อของในนั้นหรือซื้อสินค้าอะไร ก็ไม่แปล..แต่..อินเตอร์เน็ต ไม่ใช่มีแค่คนไทยเล่นครับ มีคนเล่นทั่วโลกครับ
และก็มีคนมากมายซื้อสินค้าผ่านอินเตอร์เน็ตกันอยู่เยอะครับ

นั้นคือช่องทางที่จะสร้างรายได้ของ blog ผมในช่วงแรก ถามว่าทำยังไง ผมเริ่มจาก Amazon ครับไปสมัครเป็นสมาชิกแบบ Affiliate (พันธมิตร)
ถามว่ามันคืออะไรและทำเงินได้เช่นไร ผมจะเข้าไปดูสสินค้าในเว็บและเลือกสินค้าทีเราเขียนรีวิวใว้ นำลิงค์มาวางใว้ในบทความ เพื่อให้คนทีเข้ามาอ่านนั้นทราบว่า
เค้าจะไปซื้อเกมที่ผมพูถึงได้จากที่ไหน และหากมีคนซื้อสินค้าผ่านลิงค์ของผม ผมก็จะได้รับ คอมมิดชั่นตอบแทนส่วนหนึ่ง อาจจะ 1-3%( สินค้าร้อยบาทก็ได้ บาทเดียวว่างั้น)

นอกจากนั้นแล้ว ผมก็ยังสมัคร Affiliate ของ Play-Asia ใว้ด้วยเช่นกันทำงานรูปแบบเดียวกับ Amazon และครับเพียงแต่จะไม่จ่ายเป็นเงินให้
จะเป็น Gift Card สำหรับซื้อสินค้าในเว็บ Play-Asia ส่วนนี้ก็แล้วแต่จะเลือกใช้ละครับ สำหรับ Play-Asia ข้อดีคือไม่จำเป็นต้องมีคนซื้อสินค้าคุณก็สามารถสร้างรายได้
ด้วยยอดคนเข้าชมหรือผ่านลิงค์คุณไปดูสินค้า

และสิ่งที่ทำรายได้อีกอย่างสำหรับบล็อกนั้นก็คือ Google Adsense เป็นการนำโฆษณาของทาง Google มาติดใว้
หากมีคนคลิกคุณก็ได้จะรับผลตอบแทน หรือมีคนแวะมาดูแล้วมีโฆษณาในหน้าเว็บนั้นครบ 1000 IP ก็จะได้รับผลตอบแทนเช่นกัน

ถามว่าทั้งหมดนี้ผมเสียอะไรหรือป่าว คำตอบคือเสียเวลาเขียนบทความและปรับแต่งมัน..จากนั้นทิ้งใว้เฉยๆครับ เงินวิ่งเอง..
แต่ถามว่าได้มาเยอะหรือป่าว คงต้องบอกว่าไม่เยอะครับ เพราะผม..ขี้เกียจ = =.

คือหลักๆผมจะเปรียบเทียบให้เห็นง่ายๆว่า มันเหมือนปลูกต้นใม้ คุณต้องลงแรงขุดดิน ใส่ปุ๋ยดูและมันในช่วงแรกๆ พอมันโตขึ้น มันจะออกดอกออกผลให้คุณกิน
และคำแนะนำที่ดีนะครับ เค้าบอกว่า หากคุณทำเว็บเล็กๆให้ได้เงินวันละ 1$ คุณก็ทำมัน10อัน ก็จะเป็นวันละ 10$ เหมือนปลูกต้นใม้อย่างทีบอกละครับ
แต่มันไม่ง่ายนะครับถึงผมจะเขียนแล้วดูง่ายๆก็เถอะ คุณจะต้องเข้าในรูปแบบของมันอีกเยอะ ในสวนของคุณ อาจมีแมลงมาเกาะกินหรืออาจทำต้นใม้เน่าตายได้เลย

ผ่านไปนะครับตัวอย่างแรก..

มาถึงที่ว่า เนื่องจากผมได้ปิดบล็อกไปถามว่าปิดทำไมหากมันทำเงินได้..
คือเพราะผมอยากได้เงินมากกว่าเดิมหรือได้เร็วขึ้น จึงคิดจะปรับปรุงใหม่
ผมเคยโดน Google Adsense เตื่อนเรื่องการใช้คำพูดที่ผิดหรือคำที่รุนแรงเกินไปในบทความ ผมจึงคิดว่าเราน่าจะแก้ไขมันใหม่ แต่ก็ดองนานเกินไปจนขี้เกียจไปแล้ว

เลยสร้างเว็บใหม่ขึ้นมา
ครั้งนี้ผมเน้นไปที่บทความครับ และทำเงินกับ Google Adsense อย่างเดียวเลย
เป็นบทความการหาเงินบนอินเตอร์เน็ต ทั้งนี้เพราะผมเห็นคนที่ตั้งคำถามแบบนี้เยอะๆและตัวผมเองก็เริ่มจากคำถามที่ว่า"จะเริ่มต้นหาเงินบนอินเตอร์เน็ตยังไง"
ผมจึงเขียนบทความแนะนำ คล้ายๆบทความนี้และครับขึ้นมา
ปรากฏว่า ได้ผลครับมีคนมากมายที่ยังคนหาข้อมูลแบบนี้กันอยู่ เอาเป็นว่าไม่เล่ามากนะครับเพราะไม่ได้คิดจะโปรโหมดเว็บ

ที่นี้ย้อนกลับมาว่า แล้วคนเริ่มต้นทำเกมเค้าจะทำเงินได้เช่นไรละ..
จากประสบการณ์ของผมขอบอกว่า
คุณต้องเริ่มสร้างแบนด์ของตัวเองตั้งแต่ตอนนี้เลยหากจะทำเกม วาดรูป แต่างเนื้อเรื่องหรืออะไรก็แล้วแต่
ให้คุณ สร้างแบรนด์ของตัวเองขึ้นมา เช่น KonRaiNamJai Studio เมื่อคุณได้แบรนด์แล้ว
ให้คุณสร้างแหล่งทำมาหากินบนโลกอินเตอร์เน็ตครับ จะปลูกอะไรกินต้องมีที่ดินครับ
*อย่าไปสร้างชื่อแบรนด์ซ้ำกะคนอื่นๆนะครับเดียวโดนฟ้องได้นะ

สมัครพวกนี้ใว้ครับ
นี้คือที่ดินฟรีๆที่ดีมาก
https://www.blogger.com (blogspot)
https://sites.google.com
อื่นๆอีกเพียบว่ากันทีหลัง

และโซลเชียลเน็ตเวิคร์
https://www.facebook.com
- ให้สร้างหน้าเพจชุมชนของตัวเองขึ้นมา
https://plus.google.com
- ให้สร้างหน้าเพจชุมชนของตัวเองขึ้นมา
https://twitter.com

ทั้งหมดนี้ให้สร้างชื่อของแบรนด์ของคุณใว้
สร้างทิ้งใว้เฉยๆนั้นละครับ

มาสนใจกับ blogger ก่อนอันนี้อยากให้เริ่มต้นเขียนบทความครับ
เขียนว่า แต่ละวันคุณทำอะไร เขียนว่า คุณอยากทำอะไร
หากเป็นสร้างเกมให้เขียนไปว่าคุณเริ่มต้นแล้วหรือยังทำอะไรไปมั่ง
จากนั้นค่อยๆใส่สิ่งที่คุณมี สิ่งที่คุณสร้างลงไป เรื่อยๆ
*สำคัญคุณต้องเขียนในรูปแบบบทความ ไม่ใช้แบบภาษาพูด

คุณจะต้องแปลงที่ดินของคุณให้กลายเป็นพื้นที่เพาะปลูกครับ

ถามว่ามันจะเป็นทีดินที่ปลูกอะไรได้เมื่อไร คุณต้องลองเอาไปสมัคร Google Adsense ดูครับ
หากสมัครผ่าน ต้นใม้แรกที่คุณจะปลูกคือ Adsense ครับ

ถามว่าคุณจะได้เงินเยอะหรือป่าวจะทำเงินได้หรือไม่ เยอะหรือป่าวผมตอบให้ไม่ได้ ทำเงินได้หรือป่าวทำได้ครับ
หากคุณไม่ผิดกฏของ Adsense กฏหลักไม่มีอะไรมากครับ ไม่ผิดกฏหมาย ไม่ผิดศีลธรรม ไม่มีเรื่องอนาจารณของแบบนี้คงไม่ต้องบอกหรอกครับ

การทำเงินจะอยู่ที่คนที่เข้ามาในเว็บคุณ หากคุณมีข้อมูลที่คนสนใจ คนก็จะค้นหาเว็บคุณมากขึ้นและแวะเข้ามามากขึ้น เงินก็จะเพื่มขึ้นละครับ
แต่บอกเลยนะครับว่าไม่ง่าย

ที่นี้ถามว่าจะทำอย่างไรให้มีคนเข้ามาเว็บคุณมากขึ้น คำตอบก็คือ การใช้ keyword ในเว็บของคุณนั้นละ
นึกถึงเวลาคุณค้นหาอะไรใน Google คุณต้องพิพม์อะไรสักอย่าง นั้นละครับ keyword
คุณอยากให้เว็บของคุณ โผ่ลขึ้นมาเพราะหาคำว่าอะไรให้ทำการใส่ keyword ตัวนั้นใว้และในบทความควรมีคำนั้นอยู่ด้วย

คราวๆเท่านี้นะครับสำหรับเบื้องต้น

สำหรับขั้นต่อไป ที่จะทำให้เว็บของคุณมีการถูกค้นพบมากขึ้น
อันดับแรกก็คือ บทความใหม่ๆดีๆไม่ซ้ำใครครับ เขียนประสบการณ์ของคุณ แชร์สิ่งทีมีประโยชน์ เขียนบทความที่ประโยชน์ให้คนอื่นๆ
คุณก็จะได้ทักษระการเขียนที่ดีขึ้นแน่นอน

ต่อมาก็คิอนำไปการเผยแพร่ให้คนอื่นๆได้รู้จัก โซเชียลเน็ตเวิร์กทั้งหลายนั้นละครับจัดไป เขียนบทความของแต่ละวันเสร็จก็แชร์ไปเลยครับ
หากมันดีมีประโยชน์ คนเค้าจะบอกต่อๆกันไปครับ

ไปสมัครสมาชิคเว็บต่างๆ หรือเว็บที่เราใช้งานอยู่เป็นประจำก็ดีให้ ทำลิงค์ในลายเซนต์กลับมาที่เว็บของคุณ
หากสมัครใหม่ให้ตั้งชื่อ Urse ของคุณเป็นชื่อแบนด์นะครับ

**ควรสมัครใว้อย่างยิ่ง http://www.thaiseoboard.com (แต่จะใส่ลายเซนต์ไม่ได้หากไม่ถึง 100โผส ไปอ่านเอาความรู้ โต้ตอบพอเป็นพิธีครับรอครบ)

สุดท้าย ให้แลกลิงค์ของพวกคุณกันเองใว้ สร้างหน้าลิงค์หรือช่องสำหรับวางลิงค์ขึ้นมา เพื่อเป็นการช่วยโปรโหมดให้กันและกัน

เมื่ออยู่ตัวแล้วน่าจะกินเวลา ประมาณ 2เดือน
ที่ดินคุณก็จะสามารถเพราะปลูกสิ่งอื่นๆได้อีก ขึ้นอยู่กับการศึกษาเพิ่มเติมของคุณเอง

แต่หากจุดประสงค์หลักเป็นการสร้างเกมก็ทำเกมหรือสิ่งต่างๆที่เกี่ยวของใส่ไปเรื่อยๆละครับ

*จะใส่ข้อมูลใดควรเป็นสิ่งทีตัวเองเขียนขึ้นมา การนำรูปจากทีอื่นๆมาใช้ ตรวจสอบให้ดีว่าสามารถนำมาใช้ได้
มีปัญหาได้นะครับเรื่องละเมิดลิขสิทธ์ หากจะเริ่มทำอะไรเกี่ยวกับเงินๆบนอินเตอร์เน็ต อย่าไปเอาของคนอื่นมาเด็จขาดและอย่าลืมอ่านกฏ ของแต่ละอย่างให้ละเอียด

บทความนี้จะกล่าวคร่าวๆเท่านี้นะครับ หากมีท่านใดส่งสัยจุดใดหรือได้ทดลองทำแล้วงง
ก็มาตั้งคำถามได้ครับ เพราะผมก็ไม่รู้ว่าจะเขียนต่อจากจุดไหนดี เรื่องจากวงมันกว้างมาก จริงๆมันไม่ได้สำหรับนักพัฒนาเกมหรอกครับแต่พายามจะหาวิธีมาปรับใช้
สมัครฟรี ครับ รับคูปองลดราคาอาหารญี่ปุ่น
เป็นลิงค์ผู้แนะนำนะครับ
http://member.jgbthai.com/am6hh5n2hp9yjw2
สามารถนำใบเสร็จอาหารมาสะสมแต้มรับของรางวัลได้อีกนะครับ ^_^
พื้นทีเก็บไฟล์ฟรี 15G ครับ
https://copy.com?r=T4k3B6
[-] The following 14 users say Thank You to KonRaiNamJai for this post:
  • arkman, Atomix, dreamknight, hengmana, jin, Kuma, [IRPG] Kuntana, Nazuth, NeoManat, NestZ, P.P.DarkWings, pomza2000, slost, นิราจ
สมัคแอดซีน พ่านแล้ว แต่ไม่สามารถเอาแอดซีนมาใส่ในบล็อกได้คับ ต้องทำอย่างไร
https://www.facebook.com/guless.jn สมุดหนังหน้าสำหรับการตามข้อมูลรั่วๆ ที่หื่นบ้างอะไรบ้าง
เนื่องจากการตั้งกระทู้แบบนี้ผมเองก็ยังไม่ได้แน่ใจนักว่าจะดีหรือป่าว
จึงได้มีการทดลองสอบถามบางท่านดูว่ามันเหมาะสมหรือไม่ และก็มีการถามตอบมาเล็กน้อยจึงจะนำมาประกอปเพิ่มในเบื้องต้น

ท่าน B.o.N.
"อ่านแล้วครับ บทความค่อนข้างเป็นประโยชน์มากเลยครับ แต่เท่าที่ดูเหมือนจะประยุคต์ใช้ได้ทุกด้านในโลกออนไลน์ มากกว่าจะเป็นรายได้จากการสร้างเกมส์นะครับ ถ้ายังใงพอทั่นโพสเดี๋ยวผมเพิ่มเติมส่วนอื่นที่เกี่ยวกับโซนเกมส์แล้วทั่นเอาไปอัพเพิ่มใหมครับ?

คำตอบ
หลักๆมันเป็นการปูทางก่อนครับ..ส่วนที่มันจะเกี่ยวกับเกมได้มันเป็นเรื่องของคนที่จะใส่ข้อมูลลงไป คือ..
หากในบล็อกมี keyword เช่นเกม สร้างเกม สอนทำเกม มันจะดึงคนมาได้
ที่น่าสนใจ กระทู้ที่ให้ลงข้อมูลการพัฒนาเกมนี้ละเป็นสิ่งที่ดี คนที่ค้นหาเว็บจากที่อื่นๆหากมาเจอและสนใจเค้าจะติดตาม
หากมันอยู่ในรูปแบบโมเดลที่เขียนไป มันคือทราฟฟิก ใช้ต่อยอดได้หลายๆอย่าง..

อย่าที่ผมเคยพูดผมอยากให้เป็นการพัฒนาเกมในระดับอุตสาหกรรมทำขายได้ จำเป็นต้องเพิ่มความรู้ความกล้าทีจะเปิดข้อมูลหรือรับสิ่งอื่นๆมากมาย ต้องเรียนรู้เส้นทาง ว่าจะทำยังไงให้ผลงานตัวเองออกสู่ภายนอก ป้องกันปัญหาก๊อป การละเมิด พูดง่ายๆต้องสร้างฐานของตัวเองให้แข็งแรง

หลักๆผมจึงอยากให้เน้นไปที่ แบรนด์ของตัวเอง ต้องมีอะไรเป็นจุดยืนที่มั่นคง มีที่ดินดีๆ ทำอะไรได้อีกเยอะครับ

..แต่ก็นะ..เอาเวลามาใช้ตรงนี้ก็ไม่ได้เพราะงั้นไงส่วนมากต้องทำเกมกัน ผมเองก็พุดได้ไม่ถูกนัก
แต่ก็อยากให้หลายๆคนสนใจการหารายได้เสริมของตัวเอง ด้วยความสามารถของตัวเอง ..คร่าวๆแบบนี้ละครับ

ท่าน natsukikung
"เป็นบทความที่น่าสนใจมากครับ รายละเอียดก็มีพอประมาณแต่อยากให้เพิ่มในส่วนของขั้นตอนและสิ่งที่ต้องเตรียมในการสมัครเป็นพันธมิตรกับเว็บต่างๆน่ะครับเพื่อที่คนที่มาอ่านบทความแล้วจะสามารถนำไปทำจริ​งได้เลยเพราะผมว่าคนที่เพิ่งเริ่มต้นหรือเด็กที่อยากเริ่มทำคงไม่ค่อยรู้รายละเอียดเ​ท่าไหร่

ผมว่าน่าทำดีนะครับลงแรงครั้งเดียวแต่สามารถเก็บเกี่ยวได้ตลอดไปสามารถทำหารายได้เสริมได้สบายเลย "

คำตอบ
ครับ อย่างที่บอกไปละครับว่าย่อๆ.
หลักๆหากไม่อยู่ในขั้นตอนเตรียมที่ดินแบบที่กล่าวใว้แล้วก็คงยังไม่สามารถเอาไปสมัครอ​ะไรได้อ่าครับ แต่จริงผมอยากจะให้เน้นไปที่แบรนด์ของตัวเองมากกว่าครับ
เราต้องสร้างจุดยืนของตัวเองและค่อยๆเสริมความรู้ที่จะกระจายตัวเองไปช่องทางต่างๆ อ่าครับ
แต่บทความนี้คงยังไม่ลงในช่วงนี้ พอลงแล้วหากมีอะไรเสริมก็รบกวนด้วยนะครับ

(01-14-2014, 09:13 PM)jnkillerqueen Wrote: สมัคแอดซีน พ่านแล้ว แต่ไม่สามารถเอาแอดซีนมาใส่ในบล็อกได้คับ ต้องทำอย่างไร

Google Adsense หากสมัครผ่านแล้วต้องดูว่านำมาใช้กับบล็อกของที่ไหนครับ
หากเป็บ blogger จะมีคำสั่งให้เปิดใช้การใช้ Adsense ในบล็อกครับ จะอยู่ในเมนู "รายได้"
[Image: Useq00_zpsb7b69a3d.jpg]

เมื่อก่อนเข้าไปจะเจอให้สมัคร Adsense หากมีการล๊อกอินID Google ใว้อยู่แล้วก็จะเชื่อต่อบัญชีกันครับ
[Image: Useq01_zps88521963.jpg]
หากไม่ก็ทำตามขั้นตอนไป
**มีกฏห้ามแสดงหมายเลขบัญชีและลูกค้านะครับ
จากนั้นก็สามารถเอาไปใส่ได้ที่ "รูปแบบ"
[Image: Useq01-1_zps70c6d496.jpg]

แต่หากไม่ได้นำไปติดใว้ยังบล็อกดังกล่าว จะต้องเข้าไปที่ เว็บ Google Adsense เพื่อสร้างโฆษณาที่หมวด "โฆษณาของฉัน" จากนั้นนำโคทที่ได้มาไปแปะใว้ครับ

[Image: Useq02_zps69c55f94.jpg]
สมัครฟรี ครับ รับคูปองลดราคาอาหารญี่ปุ่น
http://member.jgbthai.com/am6hh5n2hp9yjw2
สามารถนำใบเสร็จอาหารมาสะสมแต้มรับของรางวัลได้อีกนะครับ ^_^
[-] The following 3 users say Thank You to KonRaiNamJai for this post:
  • dreamknight, [IRPG] Kuntana, นิราจ
รอรับข้อมูลต่อครับ
[Image: 76561198134933497.png]
Show ContentFanPage:

ตอนนี้กำลังเกิดปัญหาครับ ผมสมัคแอดซีนแล้วอยากรู้ว่า มันใช้เวลาเท่าไหร่ถึงจะอนุมัติคับ
แล้วชื่อที่ใช้ในการสมัคบล็อก กับชื่อที่ใช้ในการสมัคแอดซัน เป็นเมลคนละเมลกัน บล็อกมันไม่รับครับ มีวิธีแก้ปัญหาอย่างไรบ้างครับ
https://www.facebook.com/guless.jn สมุดหนังหน้าสำหรับการตามข้อมูลรั่วๆ ที่หื่นบ้างอะไรบ้าง
ตอนแรกว่าจะเขียนวิธีสร้างบล็อกพร้อมการปรับแต่งนิดหน่อย ขอดองใว้ก่อนพอดีเพิ่งคิดได้ว่าควรเขียนอธิบายว่า
จะเขียนบทความนี้ทำไม..

หากถามว่าบทความที่ผมเขียนไป มันอ่านแล้วดูดี นะแล้วผมจะมาบอกคนอื่นทำไมเก็บใว้เองไม่ดีกว่าเหอรจะได้มีใครมาแย่งคนเข้าเว็บด้วย
คำตอบก็คือ ก่อนหน้าจะเข้ามาที่บอร์ดที่ ผมก็มีเป้าหมายของผมอยู่แล้วว่าอยากจะพัฒนาอุตสาหกรรม เกม/อนิเม/มังงะ ของประเทศไทย
เพราะทุกวันนี้ เรายังเป็นคนนำเข้า แถมยังด่ากันเองมากกว่าด้วย คนไทยเก่งและมีฝีมือเยอะครับ แต่มักจะไม่ค่อยได้รับการสนใจในช่วงพัฒนา
มักจะเป็นว่า มีผลงานแล้วค่อยเอามาดัน(เพื่อเอาหน้า)เหมือนๆกับวงการกีฬาบ้านเรา คนเก่งๆหลายๆคนที่ไปพ้นจากที่นี้(งานในไทย)ได้ก็เลยจะไม่ค่อยย้อนกลับมาด้วย
เพราะถือว่าไม่เคยช่วยอะไรกันมาเลย..

และเนื่องจากไม่มีการสนับสนุน ตลาดอุตสาหกรรมบ้านเราก็ไม่มี เพราะไม่มีใครกล้าลงทุน
คนที่อดทดพัฒนาตัวเองมาทางนี้ด้วยใจรักมักจะไปไม่รอด ด้วยหลายๆปัจจัย แต่ที่สำคัญเนื่องจากมองไม่เห็น ทางทำเงินนี้ละเลยไม่ได้รับการสนับสนุน

ช่วงนี้หลายปีที่ผ่านมานั้นคนในประเทศเราก็พัฒนากันมากขึ้นรวดร็วอย่างหน้าตกใจ
ทั้งนี้ก็เพราะเทคโนโลยี้ใหม่ๆแล้วก็ความเร็วของอินเตอร์เน็ตที่มากขึ้น ช่องทางที่จะเปิดโอกาศให้ตัวเองก็มีสูงขึ้น..แต่มันก็ใช้ว่าจะเข้าถึงช่องทางนั้นๆได้เสมอไปทุกคน
คนเราทุกคนไม่เหมือนกัน มีข้อดีข้อเสีย มีความสามารถที่ไม่ทัดเทียมจึงยากที่จะบอกเส้นทางเดียวกัน แล้ววิ่งไปพร้อมๆกันได้

ผมจึงคิดเส้นทางที่น่าจะทำให้คนที่ยังตามคนอื่นๆอยู่ หรือยังมองไม่เห็นช่องทางนั้น
ได้มีแนวคิดที่จะสร้างเส้นทางของตัวเองใหม่ โดยที่สามารถช่วยลดปัญหาอื่นๆได้

ผมจะเป็นคนที่ชอบค้นหาข้อมูลและเข้าไปพูดคุยกับคนกลุ่มต่างๆ เพื่อที่จะได้ทราบว่า เค้าทำอะไร เค้าเด่นตรงไหน เค้าขาดอะไร และข้อเสียอยู่ตรงไหน.
แต่ที่ผลาดไปก็คือ...ตัวเองนี้ละ ที่ไม่มีอะไรเป็นหลักหรือทำให้คนอื่นๆนั้นเชื่อมั่นได้ จึงมีปัญหามากเวลาที่จะพายามแนะนำอะไรให้ใครฟัง

หลังจากที่เริ่มรู้ว่า หากไม่มีอะไรทำให้คนเชื่อมั่นย่อมเป็นเรื่องยากที่จะปรับความคิดคนส่วนใหญ่ให้มองเห็นทางที่เรากำลังพูดถึง
ผมจึงกลับไปเน้นที่เรื่องของการตลาดแทน และได้ทดลองเรื่องที่จะหาวิธีสร้างคอมมูนิตี้ขึ้นมา ที่จะทำให้คนเข้ามาร่วมนั้นได้รับผลตอนแทนจากผลงานของตัวเองไปด้วย

..แต่โปรเจคนี้เจ๊งครับ ใช้ทุนสูงมากและรูปแบบการพัฒนาที่ยากเกินไป..
หากอยากรู้ว่าคืออะไร มันเป็นเว็บไซท์ที่มีระบบคร้าย pixiv คือเน้นไปทางโฆษณาโดยที่แต่ละ Account นั้นจะได้รับส่วนแบ่งจากคนเข้าชม
โดยจะเสริมระบบขายดาวโหลดคอนเทนท์ พูดง่ายๆเป็นตัวแทนลิขสิทธ์ของแต่ละคน ในการขาย ภาพ CG และ มังงะ มีระบบแรงค์กิ่งและแต้มและรางวัล..
ทำถึงกับจ้างคนทำบทเรียนสอน...แต่ช่างมันเหอะ..ทำไม่ไหวครับพนักงานเงินเดือนธรรมดาๆ..

แต่ก็ไม่ได้เลิกคิดนะครับ ปล่อยไปก็จริงเพราะมันทำด้วยตัวคนเดียวไม่ไหว จึงกลับมาเริ่มต้นกับอะไรเล็กๆ..
ก็มาอยู่กับที่เขียนไปในบทความข้างบนนั้นละครับ..
จริงหากไม่ได้ยกตัวอย่างบล็อกนั้น(KonRaiNamJai)ผมยังมีส่วนที่เป็นเว็บไซท์ที่เขียนเกี่ยวกับ ข้อมูล งานEventต่างๆ
รีวิวโปรแกรมอื่นๆและบทความบ้าๆอีกเยอะทำเงินได้เช่นกันครับ แต่ปิดไปหมดแล้ว เนื่องจากมีปัญหาหลายๆอย่าง..

สุดท้ายก็วนเวียนมาสิ่งอยู่แถวนี้นั่งดูคนอื่นๆพัฒนาเกมกันต่อ..แล้วหลังจากที่นั่งเก็บข้อมูลรวบรวมความคิดของนักพัฒนาก็พบว่า
ยังมีมุมมองที่แคบมากๆ..

ที่นี้มา ขยายมุมมองกับผมและเหตุผลที่ดี ว่าทำไมผมถึงเขียนแชร์บทความ

หากพูดว่า ทราฟฟิก(Traffice)หรืออัตราคนเข้าชม = $ การที่จะบอกวิธีเพื่อให้คนไปเข้าเว็บคนอื่นๆไม่แย่เหอร..
งืม..ผมยกตัวอย่างทีเข้าใจง่ายๆนะครับ ..ฮาเรม..คุณคิดว่าต้องมีสาวๆเยอะๆ ใช่หรือป่าว..คือ..หากมีสัก100คนนี้ดูแลไหวม่ะครับ..แค่10คนก็ลำบากแล้วครับ = =
และประชากรในโลกนี้มี หลักหมื่นล้านคนนะครับ..เปลื่ยนเป็นคนไทยอย่างเดียวหาก เอา 60 ล้าน หารครึ่งชายหรือหญิง ก็ยังมีอีกเพียบ...
คงไม่ต้องบอกนะครับว่า ต่อให้มีคนทำได้แบบผมเขียนสัก 1000 คนมันก็ไม่มีปัญหาอะไรหรอกครับ

สิ่งสำคัญคือ คอนเทนท์(Content) คือข้อมูลต่างๆหรือบทความครับ นี้เป็นสิ่งสำคัญที่คนจะเข้ามาในเว็บของเรา
คนเรามีความสนใจที่แตกต่างกัน แต่บางทีก็จู่ๆอยากรู้เรื่องนี้ นั้น โน้น ขึ้นมาได้ หากในเว็บของคุณมีสิ่งทีคนที่เค้ากำลังค้นหานั้นสนใจ ก็จะมีคนเข้ามาหาเองครับ
ซึ่งผมก็คงไม่สามารถสร้างบทความที่มีคนมากมาย เกิน1000คนสนใจได้ในต่อวันหรอกครับ หากคุณทำของคุณขึ้นมาเองได้ มันก็ไม่ได้เป็นผลเสียอะไรกับผมเลย..

ที่นี้มาพูดถึงมุมมองของนักพัฒนาเกมที่ผมบอกว่าแคบไป..
คือยังมีหลายท่านที่ สร้างเกมรูปแบบที่ตนเองชอบ แล้วก็พัฒนาในรูปแบบที่ตนเองต้องการแล้วก็มีคำถามว่า จะขายได้หรือป่าว ใครจะซื้อหรือไม่
คำตอบคงเป็น คนที่จะซื้อก็คงต้องมีความชอบเช่นเดียวกับคนสร้าง "ในทุกรูปแบบของการพัฒนา" คือ กราฟฟิกและเกมเพลย์
หากเทียบอัตราส่วนคนบนโลกผมเชื่อว่ามีเยอะแน่นอน..
แล้วเรื่องภาษาละ นั้นจะเป็นตัวบีบกรอปการขาย หรือช่องทางที่จะให้คนรู้จักน้อยไปอีก..จะเหลือกี่คนที่ ชอบเหมือนกัน และจะมีกี่คนที่คิดจะซื้อ..
นั้นเพราะคุณสร้างเกมที่มี ตลาดรองรับแค่กระจุกเดียว...เพราะงั้นคำถามที่ว่า จะขายได้หรือป่าว ใครจะซื้อหรือไม่ คุณน่าจะได้คำตอบจากบทความนี้แล้วนะครับ

อีกรูปแบบที่สำหรับสักพัฒนาเกมที่มีฝีมือสูงแล้ว มันจะเริ่มมองหา ตลาดที่จะรองรับเกมของเราไปขายได้..
แต่ก็พอจะเห็นนะครับ ว่า คุณจะต้องเอาเกมที่คุณสร้างไปฝูกติดกับกฏที่เค้าตั้งใว้..มีเงื่อนไขมากมายที่คุณต้องยอมรับและการกำหนดราคาซื้อขาย
หากเอาเกมของคุณเข้าไปในแหล่งที่มีเกมอื่นๆมากมาย ก็จะมีการเปรียบเทียบกันในหลายๆด้านแล้วสุดท้ายก็จะมองที่ราคา..
ก็ไม่ได้ห้ามครับ เพียงแค่เขียนถึงให้คนที่ยังไม่เข้าสู้ระบบนี้ได้พอเห็นรูปแบบ

ในความคิดผม ผมอยากให้นักพัฒนาสร้างจุดยืนของตัวเองขึ้นมา แล้วใช้เป็รฐานในการกระจายเกมตัวเองไปยังที่ต่างๆ
จนเมื่อมีคนยอมรับแล้วสนใจ ถึงค่อยเอาไปวางในตลาดที่เรามีโอกาศในการต่อรองสูงขึ้น
หรือไม่ก็ รวมกลุ่มขายในประเทศเองก็ได้ ต่อให้ขายไม่ได้ ผมเชื่อว่าแนวทางของผมนั้นจะยังพอทำให้มีรายได้เสริมเข้ามาหาตัวคุณเองไปด้วยได้แน่นอน.

จบเท่านี้ก่อนนะครับ เหมือนยังขาดอะไรอีกเยอะ..แต่ขี้เกียจแล้วครับ..ใว้จะเพิ่มเติมในบทความต่อๆไป
ท่านใดมีคำถาม พิมพ์ใว้ได้เลยครับ ผมจะได้มีเรื่องพิมพ์ คิดเองบางที่ก็ไม่รู้จะพูดจากจุดไหนก่อนดี..
รอติดตามบทความต่อไปครับ เป็นเรื่องดีมากครับที่กระจายข้อมูล ในลักษณะบทความ เพื่อให้ผู้ที่ยังไม่รู้ ได้รู้ถึงช่องทางต่างๆที่สามารถทำได้
(01-15-2014, 09:06 PM)jnkillerqueen Wrote: ตอนนี้กำลังเกิดปัญหาครับ ผมสมัคแอดซีนแล้วอยากรู้ว่า มันใช้เวลาเท่าไหร่ถึงจะอนุมัติคับ
แล้วชื่อที่ใช้ในการสมัคบล็อก กับชื่อที่ใช้ในการสมัคแอดซัน เป็นเมลคนละเมลกัน บล็อกมันไม่รับครับ มีวิธีแก้ปัญหาอย่างไรบ้างครับ

ขอแยกเป็นส่วนๆนะครับ
ระยะเวลาตรวจสอบในแต่ละครั้งของ Adsense ไม่น่าจะเกิน 2อาทิตย์
หากไม่ผ่านก็จะแจ้งว่าเพราะสาเหตุใด ให้แก้ไขแล้วส่งคำขอไปใหม่
สำหรับผมเอง ใช้เวลา 1เดือนครับ ถึงสมัครผ่าน

ID Blogger นั้น สามารถใช้แยกกับ ID Adsenser อยู่แล้วครับ
เพียงแต่ว่า ในการเชื่อมต่อแบบในรูปข้างบนนั้นจะเป็นรูปแบบ
ID Blogger และ ID Adsense หากใช้ Mail เดียวกัน

ในกรณีคนและ ID สามารถใช้แบบ สร้างหน่วยโฆษณาตามรูปข่างล่างแล้วนำไปใส่ที่บล็อกได้ครับ

[Image: Useq02_zps69c55f94.jpg]

[Image: Useq03_zps862423ab.jpg]

ลองทำตามนี้ดูครับ
ขอเสริมให้หน่อย
สมมติGoogleAds ไม่ยอมให้เราผ่านง่ายๆ เราก็มีตัวเลือกอื่นๆมาแนะนำ
พวกโฆษณาอื่นๆนอกจากGoogleAds ก็มี เช่น บัมคิว แยงโก และก็นัฟแน่ง
อันนี้แล้วแต่ความชอบของแต่ละคนนะจ้า

แต่ที่น่าไว้ใจที่สุดก็ Googleแหละ
มาลองเริ่มต้นสร้างบล็อกกันดูนะครับ
ครั้งจะเป็นบทความเบื้องต้น ไม่ได้สอนการปรับแต่งอะไรพิเศษนะครับใว้บทความต่อๆไป

ก่อนอื่นเป็นไปได้ผมอยากให้ทุกท่านที่เพิ่งเริ่มสมัคร Gmail ใว้นะครับเพราะมันจะสะดวกมากๆในขั้นตอนต่อๆไปด้วย

วิธีการสมัครใหม่ ผมเองก็ไม่แน่ในแล้วจะลองสมัครใหม่เองมันก็ "เรียก Account ของ Gmail" ไม่รู้ว่าเป็นกันทุกท่านหรือป่าว เอาเป็นว่าสมัครใว้เถอะครับ

หลังจากสมัคร https://www.blogger.com แล้ว
จะเข้ามาที่ หน้าแดชบอร์ดของบล็อกเกอร์
ที่หน้านี้จะเป็นหน้าเอาใว้สำหรับจัดการ บล็อกต่างๆของคุณ
สำหรับ blogspot หรือ blogger นั้น 1ID สามารถสร้างได้ 100 บล็อกเลยนะครับ

เริ่มต้นสร้างบล็อกด้วยปุ่มซ้ายมือ "บล็อกใหม่"
จะมาสู่หน้าตั้งชื่อ และที่อยู่ของบล็อก

[Image: CB-001_zps832aea5e.jpg]

สามารถตั้งให้มองเห็นชื่อภาษาไทยได้นะครับ (แต่ไม่แนะนำเท่าไรใว้จะเขียนเพิ่มเติมที่หลัง อาจมีบางท่านอยากทำ)
ชื่อบล็อกนั้นสามารถเปลื่ยนได้ในภายหลัง แต่ที่อยู่บล็อกนั้นไม่สามารถเปลื่ยนได้
ยกเว้นจะไปจด โดเมนเนม(Domain name) แล้วให้เปลื่ยนเป็นที่อยู่นั้นแทน

หลังจากตั้งชื่อและที่อยู่ก็เลือกแม่แบบของบล็อก ส่วนนี้สามารถปรับเปลื่ยนภายหลังได้
ไม่ต้องซีเรียดมาก เมื่อสร้างแล้วก็จะปรากฏ ชื่อของบล็อกคุณใน หน้าแดชบอร์ดของบล็อกเกอร์

[Image: CB-003_zpsad863dcb.jpg]

จากนั้นลองมาเริ่มเขียนบทความกันดูครับ กดที่ปุ่มสีส้มๆ ที่เป็นรูปคล้ายดินสอหรือปากกา

[Image: CB-005_zpsf21824cb.jpg]

ช่องข้างบนในหัวข้อก่อนนะครับ แล้วพิมพ์บทความในช่องล่าง เมื่อเสร็จแล้วกด "เผยแพร่" ที่อยู่ทางขวา บทความของเราจะถูกโผสไปยังหน้าบล็อกแล้ว แต่จุดนี้จะย้อนกลับมาใน
หมวดรวมของหน้าบทความ สำหรับตรงนี้จะมีใว้ จัด หรือ ปรับแต่ง ข้อมูลของบทความ

[Image: CB-006_zpsdccf44fe.jpg]

เลื่อนเมาสไปใต้หัวข้อบทความที่เราเพิ่งเขียนไป แล้วเลือกคำสั่ง "ดู" หรือ ช่องช้างบนทีเขียนว่า "ดูบล็อก" ก็จะเปิดหน้าบล็อกในรูปแบบมุมมองภายนอกให้เห็น

[Image: CB-007_zpsc5657bbc.jpg]

หากไม่ใส่ใจอะไรมากนี้ก็เป็นบล็กที่ใช้เขียนบทความเล่นๆได้แล้วละครับ
ต่อไปเราจะมาทำการปรับแต่งรูปแบบของรูปแบบของบล็อก

กดที่ "รูปแบบ" ทางเมนูซ้าย
ตรงกลางก็จะเป็บรูปแบบของบล็อกของเราครับบางท่านอาจไม่ขึ้นแบบนี้เพราะช่วงแรก
เลือก แม่แบบ มาต่างกัน แต่ก็สามารถปรับแต่งได้เหมือนกันครับ

[Image: CB-008_zpsb87c103b.jpg]

ในแต่ละโมดูล นั้นที่เป็นชื่อสีน้ำเงิน เพิ่ม Gadget (แบบในกรอปสีน้ำเงิน) นั้นคือต่ำแหน่งที่สามารถสร้างโมดูลใหม่ได้เพิ่มได้
ลองลาก "คลังบทความของบล็อก" หรือ "เกี่ยวกับฉัน" (กดตรงกรอปแดง)ไปใว้ใต้ เพิ่ม Gadget ดูครับ

[Image: CB-009_zpsa1d2fbe6.jpg]

จะเห็นว่าเราสามารถย้ายไปในต่ำแหน่งต่างๆได้ นี้เป็นความสะดวกอย่างมากของ Blogger
ทั้งนี้เราสามารถเพิ่มโมดูได้อีกโดนกดเข้าไปใน เพิ่ม Gadget และเลือกรูปแบบต่างที่มีให้ได้เลยครับแน่นำให้ใช้ที่มีใน "พื้นฐาน" นะครับเพราะจะเป็นของ Google เองปลอดภัยครับส่วน "เพิ่มเติม" นั้นจะเป็นของคนอื่นทำเพิ่มมาใว้ก็มีแบบดีและอาจมีอะไรแอบแฝงครับ

[Image: CB-010_zps5e370dfb.jpg]

แต่ก็จะเห็นว่าเรายังย้ายไปมาได้เพียงโมดูลที่สร้างแล้วแต่รูปแบบของบล็อกยังเป็นเช่นเดิม
งั้นเรามาทำการเปลื่ยนแปลงรูปแบบของบล็อกกันครับ

กดที่ เครื่องมือออกแบบเทมเพลต (กรอบสีน้ำตาล)
เมื่อเข้ามาหน้าปรับแต่งแล้วลองจิ้มดูเลยครับ
มันอธิบายใว้ดีอยู่แล้ว และ พื้นที่ข้างล่างก็แสดงให้ดูเวลามีการเปลื่ยนแปลงใดๆ
เมื่อปรับแต่งได้ตามที่ชอบแล้วอย่าลืมกด "ใช้กับบล็อก" ด้วยนะครับ จะเป็นการเก็บข้อมูลที่เราได้เปลื่ยนแปลง

[Image: CB-011_zpse80e7a81.jpg]

จากนั้นเราจะกลับมาหน้า รูปแบบ ที่นี้ก็จะปรับแต่งโมดูลยังไง
หรือ เพิ่ม Gadget อีกก็ได้ครับ

แต่ที่สำคัญคือบทความละครับอย่าลืมเขียนเพิ่มด้วยนะครับ..
สำหรับพื้นฐานเอาใว้เท่านี้ก่อน การปรับแต่งที่ละเอียดกว่านี้รอมีเวลาว่างๆก่อนครับ
จะทำเพิ่มให้ บทความนี้อาจจะดูไม่และเอียด แต่หากลองทำไปด้วยจะเข้าใจครับว่ามันง่ายมากๆ..

Derp

Forum Jump: