evilgapza   04-18-2014, 04:02 PM
สวัสดีครับ คือผมอยากสร้างเกมส์เป็นเกมส์แนว แบทเทิ้ล เป็นเกมส์กันดั้มเห็นตัวละครของเราแค่แขนสองข้างกับอาวุธ

วิ่งได้ทั่วแมพที่แบทเทิ้ล แต่ติดตรงที่ว่าผมสร้างเกมส์ไม่เป็น อยากให้ทุกท่านกรุณาสอนผมหรือติดกระทู้ ตั้งแต่ เบสิก ไปยันขั้น พัฒนาเกมส์ รบกวนทุกท่านด้วยนะครับ อ่อ เป็นอยากทำเป็นเกมส์บน แอนดรอย กับ ไอโอเอส หรือที่เรียกง่ายๆว่าบนมือถือ

ปุ่มที่ผมคิดไว้ซ้าย ขยับเคลื่อนที่ ซ้าย-ขวา-หน้า-หลัง ปุ่มขวามือ จะเป็นเหมือนปุ่มจอยเกมส์เพย์สเตชั่น มีสี่ปุ่มกดท่าทางรวมถึงปุ่มป้องกัน ขอความกรุณาด้วยครับ

อ่อเพิ่มเติมครับ เหมือน เกมส์ ดราก้อนบอลในเกมส์เพย์ละครับ แต่แค่เราเห็นตัวละครของเราแค่แขนกับอาวุธ
This post was last modified: 04-18-2014, 04:17 PM by evilgapza.
Mysticphoenix   04-18-2014, 04:41 PM
เกมมุมมองบุคคลที่หนึ่ง แบบเห็นแต่อาวุธใช่ไหม

ใช้ RPG Maker ไม่ได้หรอก ต้องใช้ Unity แล้วล่ะ
This post was last modified: 04-18-2014, 04:42 PM by Mysticphoenix.

[Image: webboard%20signature1_zpskhtut2jg.png]
การทำอาหารที่อร่อยที่สุด และเดือดร้อนชาวบ้านมากที่สุด กำลังจะเริ่มขึ้น
evilgapza   04-18-2014, 04:44 PM
แล้วผม ควรศึกษาข้อมูลเบื้องต้นได้ที่ไหนหรอครับคือผมไม่รู้อะไรเลย รู้เพียงแต่ว่าอยากทำอยากเล่นเกมแบบนี้และที่สำคัญเป็นกันดั้ม และมันก็ไม่มีเกมส์กันดั้มที่เล่นบนโทรศัพท์มือถือ ก็เลยคิดจะทำเอง
Rocette   04-19-2014, 01:24 AM
ถ้าอยากเริ่มศึกษา มีสองทางเลือกคือให้คนอื่นสอน (ส่วนใหญ่ต้องเข้าคอร์สเรียน) หรือศึกษาด้วยตนเองฮะ
เพราะคงไม่มีใครว่างขนาดสอนฟรีๆตั้งแต่พื้นฐานยันเทพทุกรายละเอียดได้ (แต่ถ้าช่วยปรึกษา หรืออธิบายนี่ผู้เชี่ยวชาญเยอะแยะเลยครับ)

ถ้าต้องการหัดด้วยตนเองจริงๆ โลกอินเตอร์เน็ตมอบทุกสิ่งให้ท่านได้ครับ
ลองใช้เสิร์ชเอนจิ้นให้เป็นประโยชน์ดู ตัวอย่างคลิปสอนUnity

และสิ่งที่สำคัญที่สุดในการสร้างเกมส์เป็นของตัวเอง คือ 'ไฟ' ครับ

ถึงเตรียมพร้อมมาดีแค่ไหน ถ้าหมดไฟก่อนลงมือทำ

เกมส์ก็ไม่มีวันออกมาได้ครับ Derp

คุยได้เล่นได้ครับ ผมไม่กัด แมวน้ำเต้น
My Facebook
My Youtube Channel