smenmagic   04-22-2014, 08:29 PM
สอบถามผู้รู้ทุกท่านนะครับ

ผมเพิ่งศึกษา โปรแกรม RPG Maker นะครับ อบากทราบว่า
1. โปรแกรม RPG Maker โปรแกรมเวอร์ชั่นไหน ดีที่สุด
2. โปรแกรม อันไหนเหมาะกับ Win 7 กับ WIN 8 มาที่สุด เห็นมีหลายเวอร์ชั่นนะครับ

หมายเหตุ
ตอนนี้ลงโปรแกรม RPG Maker XP ใน WIN 8 ปุ่มคำสั่ง อ่านไม่ได้นะครับ รวมทั้ง
ตอนเทส เกิด Error นะครับ

ส่วน โปรแกรม RPG Maker VX ลงไม่แล้ว ตอนเทส เมนูเลือกกลายเป็นภาษาอื่น ที่ไม่ใช่ภาษาอังกฤษ หรือ ภาษาไทย นะครับ

/ohgod
This post was last modified: 04-23-2014, 09:03 AM by arkman.
jin Away   04-22-2014, 08:46 PM
สงสัยจะเข้าใจอะไรผิดไปนิดนึงนะครับ
เอ็นจิ้นที่ใช้ทำเกมนั้น มีหลายตัวครับ
Game maker เป็น ชื่อของเอ็นจิ้นตัวหนึ่ง ซึ่งแยกไปอีก 2 แบบ
คือ Game maker อำพ 8.0-8.1 เรืยกย่อๆ ว่า Gm ครับ
อีกตัวคือ game maker studio เรียกย่อๆว่า GMS

ส่วนที่ท่าน smenmagic ลงไปนั้น น่าจะเป็น RPG maker
ซึ่ง Rpg maker นั้น ก็มีอีกหลายเวอชั่นเช่นกัน
เช่น RM VX , RM XP RM อย่างที่ท่านบอกครับ

แล้วก็ที่สำคัญคือ ไม่มีตัวไหนที่ดีที่สุดครับ ขึ้นกับผู้ใช้งานล้วนๆเลยครับ
ว่าจะรีดศักยภาพ ของโปรแกรมออกมาได้ขนาดไหนครับผม

ถ้าสนใจ หรือ สงสัยอะไร ลองถามในแชทบ็อกได้ครับ มีคนคอยให้คำแนะนำผู้เริ่มสร้างเกมอยู่เยอะครับ

https://www.facebook.com/guless.jn สมุดหนังหน้าสำหรับการตามข้อมูลรั่วๆ ที่หื่นบ้างอะไรบ้าง
TheMoo2000   04-22-2014, 10:26 PM
RPG Maker XP ใช้ 1.03 นะครับ ถ้าเข้าไปดูใน Help > About แล้วเป็น 1.02 ก็ชัวร์ป๊าบได้เลยครับว่ามัน Error ใน Win7/8 แน่ๆ ตอนนี้ผมใช้ RMVX Ace / RMXP ใน Windows 8 อยู่นะครับ ไม่มี Error อะไรรันได้ตามปกติครับ ส่วนรุ่นไหนใช้ดีที่สุดอันนี้ขึ้นอยู่กับคนใช้ครับ ว่าจะใช้อะไร
นิราจ   04-23-2014, 08:04 AM
โปรแกรมสร้างเกมที่ดีที่สุด(ในขณะนี้) คือ Unity คับ
ใช้ภาษา Javascript , C# พื้นฐาน
แต่ถ้าพื้นฐานโปรแกรมน้อย ใช้ RPG Maker ก็ได้คับ
แต่ภาษาโปรแกรมเรียนไม่ยากคับ ใช้เวลาไม่กี่วันคับ
This post was last modified: 04-23-2014, 08:05 AM by นิราจ.

[Image: btpni.jpg]
arkman   04-23-2014, 08:51 AM
ว้า นึกว่าจะเข้ามาขอคำแนะนำเรื่องการใช้เกมเมกเกอร์
สรุปว่าเรียกผิดโปรแกรมนี่เอง ย้ายดีไหมครับเนี่ย อิๆ

Show ContentSpoiler:
[Image: Signature-Ralph.png]
LuZi   04-23-2014, 07:40 PM
ถ้า RPG Maker กรณีมือใหม่ผมอยากจะแนะนำ RPG Maker VX Ace นะ มันมีเครื่องมือใหม่ๆที่ค่อนข้างเอื้อมือใหม่พอสมควร
และมีอะไรซัพพอรต์เยอะ แต่ถ้าเป็นRPG Maker XP จะค่อนข้างหาข้อมูลในไทยได้ง่ายหน่อย ;w;b

freemancer   04-23-2014, 10:40 PM
ความหมายของเจ้าตัวเขาอยากใช้RPG makerน่ะครับแต่เขาไม่รู้จะเลือกเวอชั่นไหน เพราะเหมือนบางอันที่เจ้าตัวเอาไปลงมีเออเร่อทำให้ใช้วินโดวตัวเองไม่ได้น่ะครับ

...แต่ละคนก็เชียรโปรแกรมที่ชอบที่ถนัดอะนะ - -