Mysticphoenix   04-29-2014, 10:48 AM
Freelancer มีวันหยุดให้ตัวเองไหมครับ? หรือว่าทำงานทุกวันไม่เว้นวันหยุด ถ้ามี หยุดวันไหนกันบ้างครับ

แล้วมีเวลาทำการกำหนดไว้ไหมครับ? ถ้ามี ทำงานกี่โมงถึงกี่โมงครับ?
This post was last modified: 04-29-2014, 10:49 AM by Mysticphoenix.

[Image: webboard%20signature1_zpskhtut2jg.png]
การทำอาหารที่อร่อยที่สุด และเดือดร้อนชาวบ้านมากที่สุด กำลังจะเริ่มขึ้น
motley   04-29-2014, 11:06 AM
ช่วงปิดเทอม ผมมักจะทำ part time กับเทศบาลครับ ทำงานช่วยเหลือสังคม เก็บขยะ คัดเเยกขยะ ตั้งเเต่ 9 โมงถึงบ่ายสาม ทุกเสาร์ เลยค่อนข้างมีเวลาว่าง ทำหน้าเหยาหมิง
This post was last modified: 04-29-2014, 11:06 AM by motley.
LuZi   04-29-2014, 11:13 AM
หยุดแล้วแต่อารมณ์นะ ถ้าตารางงานมันว่าง หรือพักได้ก็หยุดส่วนมาก ก็พยายามจัดเวลางานกับรับงานให้พอมีเวลาอิสระ
ไม่รับงานเกินตัว ;w;

Nazuth Away   04-29-2014, 11:24 AM
อยู่ที่จะจัดสรรเองมั้งครับว่าอยากให้ว่างช่วงไหนก็ไม่รับงานช่วงนั้น

[Image: 76561198134933497.png]
Show ContentFanPage:

freemancer   04-29-2014, 11:31 AM
Freelanc. อาชีพอิสระที่จะไม่อิสระเวลามีงานเข้ามา เช่นรับงานที่มีเวลากำหนดเสร้จวไว้ก่อนวันที่เท่านี้เท่านั้น
ช่วงแรกๆอาจทำแบบชิลๆ พักเมื่อไหร่ก้ได้แล้วแต่ตัวเองวางแผน แต่ถ้าใกล้ถึงเดทไลน์นี่ ไม่ต้องคิดถึงวันหยุดกันเลยครับ
ไฟลนก้น บางทีต้องทำยันเช้า เพราะผู้ว่าจ้างอาจรับงานที่มีเงื่อนไขมาอีกทีว่าถ้าเลยกำหนดไปกี่วันจะโดนค่าปรับวันละเท่านี้ๆ

หรือบางทีเจองานด่วนมาก้ไม่ได้หยุดเลย จนกว่าจะเสร้จถึงจะได้พักกัน
แต่ส่วนมากฟรีแลนซ์ที่ขยันเขาจะรับงานมารอเรื่อยๆเพื่อไม่ให้ตัวเองว่าง สาเหตุก้คือเงินมาตามความขยันครับ
ก้มีโอกาสได้เงินสูงกว่าพนักงานประจำ ถ้ารุ้จัก
1ขยัน
2สนิทกับผู้ว่าจ้างหลายๆคน มีงานต่อเนื่อง
3ฝีมือดี
4คุยง่าย ต่อรองราคาง่าย
5บริหารเวลาเก่ง เช่นมีธุระด่วนก้ขอผู้ว่าจ้างเลื่อนการเข้าไซด์งานได้ หรืออาจเลื่อนธุระตัวเองไปหากทำได้
6มีผู้ช่วยและพันธมิตรที่ดี
ประมาณนี้ครับ
jin Away   04-29-2014, 12:06 PM
(04-29-2014, 11:31 AM)freemancer Wrote: Freelanc. อาชีพอิสระที่จะไม่อิสระเวลามีงานเข้ามา เช่นรับงานที่มีเวลากำหนดเสร้จวไว้ก่อนวันที่เท่านี้เท่านั้น
ช่วงแรกๆอาจทำแบบชิลๆ พักเมื่อไหร่ก้ได้แล้วแต่ตัวเองวางแผน แต่ถ้าใกล้ถึงเดทไลน์นี่ ไม่ต้องคิดถึงวันหยุดกันเลยครับ
ไฟลนก้น บางทีต้องทำยันเช้า เพราะผู้ว่าจ้างอาจรับงานที่มีเงื่อนไขมาอีกทีว่าถ้าเลยกำหนดไปกี่วันจะโดนค่าปรับวันละเท่านี้ๆ

หรือบางทีเจองานด่วนมาก้ไม่ได้หยุดเลย จนกว่าจะเสร้จถึงจะได้พักกัน
แต่ส่วนมากฟรีแลนซ์ที่ขยันเขาจะรับงานมารอเรื่อยๆเพื่อไม่ให้ตัวเองว่าง สาเหตุก้คือเงินมาตามความขยันครับ
ก้มีโอกาสได้เงินสูงกว่าพนักงานประจำ ถ้ารุ้จัก
1ขยัน
2สนิทกับผู้ว่าจ้างหลายๆคน มีงานต่อเนื่อง
3ฝีมือดี
5บริหารเวลาเก่ง เช่นมีธุระด่วนก้ขอผู้ว่าจ้างเลื่อนการเข้าไซด์งานได้ หรืออาจเลื่อนธุระตัวเองไปหากทำได้

อันนี้เหมือนผู้รับเหมาเลยนะฮะ

จากงานที่ทำผู้รับเหมาอิสระหรือฟรีแลนส่วนมาก จะไม่รับงานเกินตัวคับ
และจะบริหารงานลูกน้องเอว ส่วนวันหยุดเลิกคุยคับ โดยปรกติคือสันอาทิตย์ยกเว้นช่วงไฟใหม้ที่ต่อให้เป็นวันแรงงานหรือวันหยุดสำคัญกฟ็ต้องทำงานให้เสร็จตามกำหนดเวลาคับ

(04-29-2014, 11:31 AM)freemancer Wrote: Freelanc. อาชีพอิสระที่จะไม่อิสระเวลามีงานเข้ามา เช่นรับงานที่มีเวลากำหนดเสร้จวไว้ก่อนวันที่เท่านี้เท่านั้น

1ขยัน
3ฝีมือดี

อันนี้เหมือนผู้รับเหมาเลยนะฮะ

จากงานที่ทำผู้รับเหมาอิสระหรือฟรีแลนส่วนมาก จะไม่รับงานเกินตัวคับ
และจะบริหารงานลูกน้องเอว ส่วนวันหยุดเลิกคุยคับ โดยปรกติคือสันอาทิตย์ยกเว้นช่วงไฟใหม้ที่ต่อให้เป็นวันแรงงานหรือวันหยุดสำคัญกฟ็ต้องทำงานให้เสร็จตามกำหนดเวลาคับ
This post was last modified: 04-29-2014, 12:07 PM by jin.

https://www.facebook.com/guless.jn สมุดหนังหน้าสำหรับการตามข้อมูลรั่วๆ ที่หื่นบ้างอะไรบ้าง